Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoanghung92 Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]40981[/ATTACH]
    T1: 13001;
    R1: 2,2M
    R2: 150M
    R3: 470;
    D1: 4148
    D2: C6V2
    C1: 102;
    C2: 22uF/50v
    Số vòng cuộn dây mình ghi trên hình vẽ
    Lõi ferrarit thường, trụ vuông và khe hở không khí 4mm.
    Vì vấn đề này mà Em đã phá hẳn một cái sạc điện thoại để ngâm cứu, các bác thử nói nguyên tắc hoạt động nó thế nào nha? Nguồn ra ban đầu của nó là 5v, bây giờ muốn nó ra 12v thì mình phải làm thế nào?
    Hình như cuộn sơ cấp của bạn đề nhầm thì phải

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
      vậy vấn đề khó khăn ở đây là cái L meter đắt đỏ. bác DTTH cho em hỏi ta có thể dùng công thức L=N*S/l để tính ra số vòng được không ạ. và lõi EC42 có S là bao nhiêu vậy bác.
      cách rẻ tiên nhất có LCR meter

phần lõi ferrit thì vặt ở màn hinh may tính hoặc tivi là ok nhất.

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
      Visual Analyzer ZRLC -> ZRLC (freeware)
      Em thấy có cái mạch ko cần avr cho lằng nhằng
      nên gửi
      Code:
      ourdev.cn/bbs/bbs_content_all.jsp?bbs_sn=4961166
      http://www.marucchi.it/ZRLC_web/INTERFACCIA_ZRLC_p.pdf
      http://www.sillanumsoft.org/Download/impedUSB.pdf

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
        Hình như cuộn sơ cấp của bạn đề nhầm thì phải
        Chính xác, mình điền nhầm, số vòng thì như vậy nhưng ghi nhầm. Sorry. Bác có cao kiến nào giúp anh em với. Thank

Comment

Nguyên văn bởi heront Xem bài viết
          theo ngu kiến của em, muốn đầu ra 12V ta có thể thay đổi thằng D1,D2
          Theo mình thì không phải thế, có lẽ chúng ta phải cuốn lại cuộn thứ. Mình đang băn khoăn cuộn sơ cùng số vòng với cuộn thứ có nên cuốn giống nhau hay không(khác kích thước dây nhưng cùng số vòng)? Ngoài ra con diot zener D2(C6V2) cõ lẽ cũng phải thay. Bác nào cao kiến vụ này giúp mình với

Comment

Theo mình thì không phải thế, có lẽ chúng ta phải cuốn lại cuộn thứ. Mình đang băn khoăn cuộn sơ cùng số vòng với cuộn thứ có nên cuốn giống nhau hay không(khác kích thước dây nhưng cùng số vòng)? Ngoài ra con diot zener D2(C6V2) cõ lẽ cũng phải thay. Bác nào cao kiến vụ này giúp mình với
            Tất nhiên là phải tăng số vòng dây thứ cấp, nhưng do chả có tính toán gì nên bạn phải dựa vào thực nghiệm thôi, tăng từ từ và đo đạc, nếu cần có thể tăng cao hẳn lên rồi dùng 7812

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
              Tất nhiên là phải tăng số vòng dây thứ cấp, nhưng do chả có tính toán gì nên bạn phải dựa vào thực nghiệm thôi, tăng từ từ và đo đạc, nếu cần có thể tăng cao hẳn lên rồi dùng 7812
              Biết là tăng cuộn thứ rồi nhưng mình đang băn khoăn cái cuộn sơ cùng số vòng với cuộn thứ có phải cuốn lại không? Chưa biết cuộn đó có tác dụng gì?

Comment

Trong mạch bạn đã vẽ thì theo bạn D2 có tác dụng gì... Vậy từ đó theo mình bạn chỉ cần hiểu rõ tác dụng của D2 rồi thay đổi cái gì cái gì thì sẽ được như bạn mong muốn . Chúc bạn thành công

Comment

Biết là tăng cuộn thứ rồi nhưng mình đang băn khoăn cái cuộn sơ cùng số vòng với cuộn thứ có phải cuốn lại không? Chưa biết cuộn đó có tác dụng gì?
                  Bạn không cần tăng cuộn sơ cấp mà chỉ cần tăng thứ cấp thôi

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                    Trong mạch bạn đã vẽ thì theo bạn D2 có tác dụng gì... Vậy từ đó theo mình bạn chỉ cần hiểu rõ tác dụng của D2 rồi thay đổi cái gì cái gì thì sẽ được như bạn mong muốn . Chúc bạn thành công
                    D2 này là một con điot zener (nó khác với zener bình thường là nó có phạm vi hoạt động, cụ thể ở con này nó có phạm vi hoạt động là từ 5.8 đến 6.6) mình cũng chưa hiểu rõ đoạn này lắm, bác cao kiến chỉ giáo em ít. Em còn gà mù lắm.

Comment

D2 này là một con điot zener (nó khác với zener bình thường là nó có phạm vi hoạt động, cụ thể ở con này nó có phạm vi hoạt động là từ 5.8 đến 6.6) mình cũng chưa hiểu rõ đoạn này lắm, bác cao kiến chỉ giáo em ít. Em còn gà mù lắm.
                      chào bạn! cách làm nó tăng điện áp đầu ra lên 12v không khó.mình đã làm thành công như sau:
                      nối nối tiếp vào điot zener một điện trở khoảng 5k đến 8k (mình dùng r=8k2 điện áp ra là ~18v điện áp ban đầu của nó là 7.1v) chọn 1 trong 2 điot zener đều được.
                      đơn giản chỉ vậy thôi mình chế thành công 3 chiếc rồi chạy tốt.(cấp nguồn cho mạch khuếch đại âm thanh 12v của tivi chạy ngon lành- đầu ra k tải 13.1v - có tải hết công suất thì còn 9.5v thôi nhưng vẫn trong dải hoạt động của bộ khuếch đại)
                      lưu ý: cần điện áp ra là 12v thì nên chọn trở sao cho điện áp ra là khoảng ~15v vì sẽ có sụt áp khi gắn tải..
                      về lý thuyết nó sẽ tự động tăng áp cho đủ điện áp ra nhưng thực tế là nó lấy mẫu = cuộn sơ cấp (13 vòng trong hình của bạn) chứ không phải lấy mẫu hồi tiếp từ thứ cấp nên không đảm bảo đầu ra đúng như mong muốn khi gắn tải đc.
                      @hoanghung92: không cần thiết phải quấn lại biến áp đâu bạn (có lẽ chỉ cần khi bạn cần tải có dòng lớn hơn định mức của nó)
                      @all: mình có nick đăng ký từ rất lâu rồi (haxuandinh) nhưng không hiểu sao không viết bài đc lại phải đăng ký nick mới.
                      có chút kinh nghiệm thực tế chia sẻ cùng bạn vậy nếu bạn làm thành công thì tốt nếu không đừng ném đá mình nha.
                      - nhân tiện mình đang muốn thiết kế cái mạch nguồn xung dùng 1tran kiểu dao động nghẹt (Blocking OSC) bạn nào biết xin chỉ giáo về số liệu và cách tính số vòng quấn BAX luôn với.Thanks!
                      *Hà Xuân Đỉnh*

Comment

Nguyên văn bởi mr.quangcdn
                        Đối với mạch kích cho Thyristor, thì tần số không cao lắm, nên có thể sử dụng lõi tole silic thông thường để quấn. Tất nhiên, anh dùng lõi Ferrite cũng được, nhưng phải tính toán số vòng dây nhiều hơn, vì Bmax của lõi này thấp hơn.
                        Chỉ khi dùng các bộ ổn áp xung có tần số rất cao, mới bắt buộc phải dùng đến lõi Ferrite.
                        Cảm ơn bạn đã có lời chỉ dẫn. bạn nói mạch dùng thyristor tần số không cao lắm vậy nếu mình muốn tạo ra một tần số cao (càng cao càng tốt) thì phải dùng mạch loại nào.thanks!
                        -có một ý tưởng có lẽ là hơi điên thế này: dùng mạch tạo tần số cao rồi cấp nguồn tần số cao đó cho một cuộn dây quấn quanh lõi thép thường.mục đích để tạo dòng phu-cô trong lõi thép làm cho lõi thép nóng lên. có thể dùng làm mỏ hàn hay cái gì đó đại loại là tạo ra nhiệt từ dòng phu-cô với tần số cao.
                        => Bạn nào có cao kiến gì cho điều mình vừa nói không nhỉ? liệu cái tần số mà mạch dao động nghẹt kia tạo ra có đủ không ta

Comment

Ý tưởng này chả có gì mới, thiên hạ dùng hơn nửa thế kỷ nay. Bạn tìm bằng từ khóa induction heating là ra cả rổ. Mạch dao động nghẹt thường không đủ công suất đâu.
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

cái chính là mình muốn tự làm và vì thế nên cố gắng chọn loại nào đơn giản một chút.về mặt công suất thì không cần cao lắm.

Comment

Mình đã làm mạch và có chạy thử một con moto nhỏ(dòng tầm 200mA), moto chạy tốt nhưng con diot biến đổi AC(thứ cấp) thành DC để chạy moto rất nóng. Bác nào cao kiến xử cái vụ này giúp em tí. Mò mẫn 2 tuần mà không ra, lại phải nhờ các bác thôi. hì

Comment

Không có bác nào giúp em à?. Em dùng đồng hồ kiểm tra một số chi tiết phát hiện thêm. Nếu mình gỡ con tụ lọc ở đầu ra đi và đo áp thấy vôn rất nhỏ và moto không chạy được( tưởng diel mất con 13003) nhưng khi gắn con tụ vào đo áp thấy 20V và moto chạy vù vù, nhưng điôt vẫn nóng . Bác nào gặp trường hợp này rồi giúp em phát.

Comment

Về tác giả

Collapse

heront Tìm hiểu thêm về heront

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X