Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoanghung92 Xem bài viết
    Không có bác nào giúp em à?. Em dùng đồng hồ kiểm tra một số chi tiết phát hiện thêm. Nếu mình gỡ con tụ lọc ở đầu ra đi và đo áp thấy vôn rất nhỏ và moto không chạy được( tưởng diel mất con 13003) nhưng khi gắn con tụ vào đo áp thấy 20V và moto chạy vù vù, nhưng điôt vẫn nóng . Bác nào gặp trường hợp này rồi giúp em phát.
    đổi diode có dòng ampe lớn hơn hoặc gắn thêm 1 diode sg sg với diode củ.

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
      đổi diode có dòng ampe lớn hơn hoặc gắn thêm 1 diode sg sg với diode củ.
      Em dùng con điot vỏ sắt rồi (của liên xô cũ ấy) dòng nó ghi trên thân là 2A nhưng vẫn nóng. Em muốn hỏi là nếu điot làm việc ở tần số cao có nóng không vậy?

Comment

Em dùng con điot vỏ sắt rồi (của liên xô cũ ấy) dòng nó ghi trên thân là 2A nhưng vẫn nóng. Em muốn hỏi là nếu điot làm việc ở tần số cao có nóng không vậy?
        phải dùng diot xung có dòng lớn thì hết nóng.

Comment

bạn kiếm cái dioed xung trong mấy cái nguồn xung ví dụ như nguồn máy tính ấy bạn (con to nhất có thể có trong ấy ) là chạy ngon lành.
          Nhưng bạn nói dòng tải khoảng 200mA mà nóng dioed thì hơi khó tin vì mình dùng tới 600mA mà có sao đâu ngoại trừ việc xụt áp khá lớn.ah mà bạn thay luôn cho nó cái tụ lọc sau dioed ấy có giá trị điện dung to một chút(khoảng 2k2 hoặc cao hơn và điện áp chịu đựng khoảng 35v hoặc 50v) nếu nó to quá thì gắn nó bên ngoài ngay trước cái motor ấy :P nếu có thể thì thay luôn cho nó cái tụ nguồn sơ cấp 400v ấy nũa nhé .
          trường hợp mốn có nguồn dòng cao hơn thì... bạn kiếm cái tivi hỏng mà cắt lấy cái nguồn(tất nhiên là phần nguồn này chưa hỏng ) rồi điều chỉnh phù hợp với yêu cầu là ngon nhất luôn.

Comment

Nguyên văn bởi haxuandinh1 Xem bài viết
            bạn kiếm cái dioed xung trong mấy cái nguồn xung ví dụ như nguồn máy tính ấy bạn (con to nhất có thể có trong ấy ) là chạy ngon lành.
            Nhưng bạn nói dòng tải khoảng 200mA mà nóng dioed thì hơi khó tin vì mình dùng tới 600mA mà có sao đâu ngoại trừ việc xụt áp khá lớn.ah mà bạn thay luôn cho nó cái tụ lọc sau dioed ấy có giá trị điện dung to một chút(khoảng 2k2 hoặc cao hơn và điện áp chịu đựng khoảng 35v hoặc 50v) nếu nó to quá thì gắn nó bên ngoài ngay trước cái motor ấy :P nếu có thể thì thay luôn cho nó cái tụ nguồn sơ cấp 400v ấy nũa nhé .
            trường hợp mốn có nguồn dòng cao hơn thì... bạn kiếm cái tivi hỏng mà cắt lấy cái nguồn(tất nhiên là phần nguồn này chưa hỏng ) rồi điều chỉnh phù hợp với yêu cầu là ngon nhất luôn.
            Mình chỉ dùng cái nguồn này chạy moto (tầm 200-300mA) chắc do diot thường nên nó nóng, đề mình thử thay con khác xem sao. Nhân tiện cho hỏi tại sao khi mình chưa gắn điot và tụ lọc cho thứ cấp đo áp trên thứ cấp đó không thấy áp là sao #-O nhưng khi gắn điot và tụ lọc vào thì đo lên tới 20v : -?

Comment

có lẽ vấn đề nằm ở chỗ bạn điều chỉnh thang đo chưa đúng(chưa có điot nghĩa là điện xoay chiều rồi vì chưa nắn dòng mà ).
              mà cho hỏi bạn dùng cho motor gì?ý mình là cái motor đó kéo cái gì ấy?tải của motor không thể quá nặng đâu bạn nó sẽ làm tăng dòng và sụt áp lớn,có thể không quay tiếp.bạn cũng nên kiểm tra xem xụt áp là bao nhiêu khi gắn motor vào.nếu quá lớn thì nên chọn giải pháp quấn lại BAX hoặc chọn bộ nguồn khác thích hợp hơn.
              Thân!

Comment

Bác cứ ngĩ quá, làm đến biến áp xung mà không biết đâu DC đâu AC mà bật thang đo còn nhầm mình tải moto có dòng khi tải như trên chắc bác biết rồi chứ. Theo bác thì sụt áp bao nhiêu là lớn?

Comment

hix tại trường hợp đo mà không thấy điện áp như của bạn mình chưa gặp phải nên mới "thầy bói" vậy thôi.
                  yêu cầu điện áp ra trong khoảng +-10% so với áp chuẩn có lẽ mới là ổn(nếu khắt khe thì +-5%).nhưng với cái nguồn tí xíu(hình như bạn chế cái sac điện thoại mà) vậy mà ra 20v thì gắn tải sụt là cái chắc rồi,có khi chỉ còn có 15v sau khi gắn tải ấy chứ.
                  thế đã giải quyết cái vụ nóng trong người thằng điot chưa?
                  Nhân tiện cho hỏi bạn nào có mạch điều chỉnh điện áp DC vô cấp(điều chỉnh mượt) từ 0-24v không post lên chia sẻ giúp mình với.nếu có thể ổn định tại giá trị đã chọn ở đầu ra nữa thì quá ngon,dòng khoảng 1A(tất nhiên càng cao càng tốt - "càng ngày càng tham đây mà").mình tham khảo một số mạch rồi nhưng khi điều chỉnh thì khá khó khăn.dùng VR50k vặn một chút là nó thay đổi tới mấy vol còn VR10k thì lại không đạt yêu cầu min max mới buồn chứ!

Comment

Cái vụ nóng trong người của thằng diot coi như giải quyết xong, mát như máy làm kem rồi . Còn dòng ra chưa cao được, tải 200mA sụt áp quá lớn. Áp ra 20v là ảo(tụ tích thì phải) . Bộ nguồn xung này chế biến từ cái xạc điện thoại(chỉ đổi con 13001 thành 13007, chình lại đường kính dây sơ cấp và hồi tiếp(0.08mm lên 0.13mm) và cuốn thêm một ít vòng ra ở cuộn thứ. Giờ lại tham như bác rồi, muốn dòng cao hơn nhưng không tham như bác đâu(500mA là đủ dùng) . Bác có cách nào để chế biến chưa?

Comment

Vấn đề điều chỉnh khó khăn của bác thì thử lắp nối tiếp con trở vào chân giữa biến trở xem thế nào?

Comment

thực tế là lắp biến trở và một điện trở vào cái sạc đt chế ấy cũng tạo đc nguồn vô cấp nhưng nó bị giới hạn min=5v(do điot zener) thêm nữa là dòng không đủ max chỉ khoảng 600-800mA thôi.điện áp tăng thì dòng giảm tỉ lệ.đang có cái nguồn tivi daiwoo (nguồn tuyến tính 103v 800mA(không rõ dòng đúng không nhưng khoảng ấy )) muốn biến nó thành nguồn vô cấp nhưng chưa có giải pháp tốt.và vì nó là nguồn tuyến tính nên không cẩn thận thì... cười cả ngày với nó

Comment

Chào mọi người,
                          Em mới tìm được cái mạch ổn áp xung,
                          mọi người xem có khả thi không, nếu được chỉ cho em cái nguyên lý hoạt động với
                          Attached Files

Comment

anh DTTH có thể cho e hỏi mua lõi EC42 ở đâu ko ạ.e tìm mãi mà không thấy có loại đó.mong anh trả lời sớm giúp e.

Comment

Bạn cho mình hỏi là công thức tính số vòng dây cuộn sơ cấp như vậy là chính xac chưa.Mình có đọc được một tài liệu họ có công thức tính như sau:
                              Np=(Lm*Iover*10^6)/(Bsat*Ae).Ỏ đây Iover là dòng đỉnh xung cao nhất.Ipk=70-80%Iover.
                              Mà trong datasheet của lõi EC42 mình xem thì AL không bằng 145(nH/T2) nó lớn hơn 5000(nH/T2) .

Comment

Bạn cho mình hỏi là công thức tính số vòng dây cuộn sơ cấp như vậy là chính xac chưa.Mình có đọc được một tài liệu họ có công thức tính như sau:
                                Np=(Lm*Iover*10^6)/(Bsat*Ae).Ỏ đây Iover là dòng đỉnh xung cao nhất.Ipk=70-80%Iover.
                                Mà trong datasheet của lõi EC42 mình xem thì AL không bằng 145(nH/T2) nó lớn hơn 5000(nH/T2) .

Comment

Về tác giả

Collapse

heront Tìm hiểu thêm về heront

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X