Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo nguồn 310VDC -3A cung cấp cho mạch mô phỏng Sin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tạo nguồn 310VDC -3A cung cấp cho mạch mô phỏng Sin

Chào cả nhà. Em có ý kiến hơi điên rồ về phương pháp tạo nguồn 310VDC -3A. mọi người cho ý kiến nha.
    Số là em thường xuyên bị Pac EVN hành hạ mỗi khi mùa nắng đến. Cái điệp khúc cúp điện cứ ám ảnh em mải. không biết có phải do vậy mà em có cái ý nghĩ chẳn giống ai. mong mọi người góp ý kiến dùm.
    - Về phương pháp tạo AC 220V- 1000W thì mọi người làm mỗi cách khác nhau. Nhưng em vẫn thích cái phương pháp mô phỏng Sin . Nông na theo cách nghĩ nông dân của em là: 12VDC--> 310DC----> phăm xung tạo lại 220V.
    - vướng mắc lớn nhất là phải đảm bảo cái nguồn 310VDC (3A) mới được cái công suất 220V 1000w ở ngỏ ra.
    Với trình độ nghiệp dư và củ chuối như em mà kêu thiết kế cái SW boot 12V-->310VDC dùng BAX.... em đọc mà ngu cả người. mọi vướng mắc chỉ nằm ở điểm này. các bác kêu hiệu suất không cao, nào là khó quấn BAX, FET phải có công suất lớn (Em tính sơ sơ chắt cũng phải cở 100A ở điện áp 12VDC)......giải quyết được bài toán này là mọi chuyện OK ngay.
    em có 2 phương pháp để làm việc này hiệu suất 100% luôn. Dân Amater làm cũng được
    phương án 1: Ghép nối tiếp ắcquy
    - 310VDC/12VDC = 26 bộ ắc quy 12V/5Ah (ắc quy xe máy) bạn sẽ được 1 ắc quy khoản 310VDC / 5Ah. nó tương đương 1 ắc quy 12V / 120Ah. khi bạn ghép nối tiếp không cần dùng đến dây lớn.( không biết em suy nghĩ có sai kg , xin mọi người ra tay ném đá)
    - phương pháp 2: ghép nối tiếp pin xạc thành 2 cụm nguồn 310VDC. ( dùng cho ai lỡ dại mua bình ắc quy 120v 120Ah). Theo như cách này thì ta cũng ghép các cell 9VDC - 1000mAh . tuy nhiên loại này dung lượng thấp. tại 1 thời điễm sẽ có 1 cụm tạo nguồn 310VDC , cum còn lại xạc và lấy năng lượng từ Ắc quy lớn

trong cả 2 phương án trên nếu 1 phần tử trong hệ thống die---> die bộ nguồn. nhưng với tài nghệ xạc 3-4 giai đoạn của các cao thủ ở đây thì đây là chuyện nhỏ. ắc quy sẽ an toàn thôi.

Tổn hao cho cái ý nghĩ điên rồ 26 x 100K = khoản 2600K chắc cũng tạm đầu tư được.

Mong đcj các cao thủ tự nhiên ném đá để em đcj học hỏi.
    Last edited by cpu_z80; 05-05-2012, 23:36.

Dùng cầu diot 5A nắn trực tiếp từ lưới điện 220 là có 310v rồi,còn dòng ko biết tới ko? nếu ko thì dùng biến áp sắt từ cho đơn giản.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
      Dùng cầu diot 5A nắn trực tiếp từ lưới điện 220 là có 310v rồi,còn dòng ko biết tới ko? nếu ko thì dùng biến áp sắt từ cho đơn giản.
      Đã kg có điện thì lấy gì mà nắn với nót hả pác
      Last edited by cpu_z80; 05-05-2012, 23:31.

Comment

nối tiếp ac Q thì nghĩ ngay đến giá trị kinh tế và độ bền của hệ thống, nhỡ 1 cái trong đó bị yếu dòng thì cả bộ yếu theo,
        trong các UPS công suất lớn người ta vẫn nối tiếp ac Q ( thường 2, 4 hoặc 8 cái) nhưng không sử dụng trực tiếp mà vẫn đưa vào mạch boot lên 310v, mục đích nối tiếp là tăng áp giảm dòng cho Fet hoặc IBJT của mạch boot.
        còn nối tiếp pin thì không cần bàn vì cực kì không khả thi
        Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
          nối tiếp ac Q thì nghĩ ngay đến giá trị kinh tế và độ bền của hệ thống, nhỡ 1 cái trong đó bị yếu dòng thì cả bộ yếu theo,
          trong các UPS công suất lớn người ta vẫn nối tiếp ac Q ( thường 2, 4 hoặc 8 cái) nhưng không sử dụng trực tiếp mà vẫn đưa vào mạch boot lên 310v, mục đích nối tiếp là tăng áp giảm dòng cho Fet hoặc IBJT của mạch boot.
          còn nối tiếp pin thì không cần bàn vì cực kì không khả thi
          mỗi phương pháp đều có ưu và khuyết điểm riêng. tuy nhiên với trình độ Gà của mình thì thấy đây cũng khã thi. trong mạch Boot chẳng phải các Pác củng ghép nhiều FET đó sao? lỡ chết 1 con là toi ngay cả bầy. thay hồ mà làm ốc,sò xào tỏi. Còn về giá thành > 1 ắc quy 12V / 120Ah cũng tầm khoản 2600K rồi đấy bác. Vấn đề em hỏi ở đây là liệu khi ghép như vậy thì có tương đương với 1 nguồn 12v 120Ah kg thôi. Còn vấn đề chuột bạch thì các bác khỏi lo. em xung phong. Không thử thì sao biết. Lỡ hư ắc quy còn bán cho Ve chai. chứ cái món nghêu,sò không phải là khoái khẩu của em
          - Thêm nửa chúng ta có thể chọn loại ắc quy chất lượng tí.
          Bù lại chúng ta có thể đạt hiệu suất 100% khi dùng phương án này. không mất năng lượng chuyển hóa thành nhiệt
          Last edited by cpu_z80; 06-05-2012, 00:25.

Comment

Đây chính là phương án của các UPS công suất lớn cỡ 20kVA trở lên. Để thuận tiện cho việc tạo điện áp xoay chiều 3 phase 380V người ta còn lắp thành 2 bộ ACCU để tạo điện DC đối xứng với mỗi bộ 40 cục. Cách này cho ta nguồn DC ổn định tuyệt vời không hài mà cũng chả nhiễu. Cái tệ của nó là bộ ACCU to nặng và tốn kém, lỡ một phát là cả 1 đống tiền. Năm ngoái chúng tôi đã phải thay 80 cục chỉ vì vận hành nguồn thử máy rồi quên không đóng lại gây xả kiệt. (Hệ thống này lắp tại tòa nhà Liên cơ Quảng ninh)
            Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Nguyên văn bởi cpu_z80 Xem bài viết
              Đã kg có điện thì lấy gì mà nắn với nót hả pác
              Cái này do bác nói ko rõ và đặt cái tiêu đề cũng mờ mờ ảo ảo mà,hum này vào lại thấy bác sửa bài viết thành ra câu tl của em đi lạc chủ đề 180o,hoho.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

Thực ra ý tưởng của em cũng bắt nguồn từ việc người ta làm hệ thống solar gồm nhiều ắc quy có kiểm soát. cái nào xài thì xài, cái nào xạc thì xạc. Cám ơn sự ủng hộ của bác Zeronic. em sẽ thử. và có lẽ em sẽ nghĩ cách dùng MCu kiểm soát từng cell power. Khi nào các cell này không có vấn đề em sẽ cho nó kết nối vào cell tổng. Hy vong vài hôm nửa sẽ có thời gian rãnh để thực hiện.
                -xin lỗi bácc hoangnam nha, hôm trước đang up bài viết thì bác lại đọc bài chưa up.

Comment

Về tác giả

Collapse

cpu_z80 Tìm hiểu thêm về cpu_z80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X