Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1.000W / 12VDC to 220VAC converter Lan Huong.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quasi sinewave inverter

Ở nước ngoài , người ta có làm inverter ra dạng sine giống như LanHuong
    gọi là "Quasi sinewave inverter" ,mà hình như 5 mức điện áp chứ không phải 3 .
    Các bạn xem hình sau đây ,có các thông số kỹ thuật của 3 loại inverter 150W ,
    300W,500W .
    Thường dùng trên ô tô là loại 300W .

http://yacht.eleng.biz/catalogue/reya/reya.pdf
    Attached Files

Comment

• to thanhbinhvnbantoi

Nguyên văn bởi thanhbinhvn Xem bài viết
      hiện nay bọn TQ bán cái invert ra sin 100% chứ chả cần mô phỏng sin nữa nhưng giá nó mắc quá 2T em định giành tiền mua về mở ra xem
      Các mạch inverter hàng Trung Quốc dù có ghi Pure Sine hay gì gì đi nữa, đều ... chả sin gì cả. Lan Hương đã kiểm tra thử gần như đủ loại nên có thể nói chắc là họ ... quảng cáo kiểu Tàu đó thôi.

Ngay cả cái mạch ghi rõ ràng pure sine inverter mà bạn nguyenmau đưa lên trên đây cũng chỉ là "phỏng sine" có hiệu suất khá bé mà thôi.

phải nói chị lan hương thật giỏi nhưng, em thấy mạc này hơi phức tạp và bất cứ mạch nào nhiều linh kiện là em ghét (money.....?, hư hỏng khó sửa,) em hiên đang có một mạch điện em vừa lam xong va mạch hết xức đơn giản, nhưng ra sóng sin tuyệt đối đẹp,mạch náy em làm theo mạch của nhật, nhưng đã cải tiến(bớt linh kiên, thay bằng linh kiện việt nam), nhưng biến áp hơi lớn, nhưng dòng lại rất cao, em đang thử nghiệm, nhưng em ko có đủ đồ để đo các thông số, nhưng chạy bếp từ, nấu cơm, chạy tủ lanh ko đươc, quạt chay tốt,và cac thiêtb bị chạy thấy ko co vấn đề, nhưng cắm tủ lạnh vào là bị nổ công suất, đang suy nghĩ, nhưng em nghĩ mất điện như vậy la wua' ok, do em đang nghiên cứu bộ chuyển rung từ 3v lên 1000v để chập điện ,và có khả năng đánh tia lửa điện, và em đã làm được 80% nên đang muốn làm tiếp,có gì chị giúp em cái bộ chuyển điện kia nhé.cảm ơn chi nhiều!
      vutuanhp
      Tuấn cứ đưa mạch lên cho mọi người tham khảo đi. Thú thật là mạch của Lan Hương chấp nhận nhiều linh kiện vì dùng phương pháp đa bậc chỉ định để đạt hiệu suất chuyển đổi năng lượng cao mà các phương pháp khác khó có thể đạt đến (từ 90 - 95%). Dùng accu --> điện AC thì sine wave form + tiết kiệm năng lượng phải được đặt làm mục tiêu chủ đạo.

tôi đã áp dụng cách đơn giản này rất hiệu quả tốt. Tuy nhiên sau lọc LC có tổn hao. Co_processor
      Không những có tổn hao mà tổn hao sau LC ở mạch này từ 35% đến 44% lận anh ạ.

ở trang 11 trong luồng này bantoi có hỏi cực G của mấy con fet nối vào đâu, vậy bạn tôi có biết chưa, nếu bạn biết rồi làm ơn chỉ mình với? mình cũng đang thắc mắc chỗ này, mình đoán là nối vào mấy cái cuộn dây xoăn xoăn của xuyến từ nhưng mà chưa biết đấu dây như thế nào? không biết chị Lan Hương có còn theo dõi luồng này nữa không, nếu đọc được bài này mong chị giải thích giùm em với.
      chúc diễn đàn ngày một phát triển. cunconcddt7K
      Các chuyển mạch MOS cầu Wien trong mạch được nối thằng vào biến áp driver (đảo pha dùng xuyến từ) để chạy lớp E với hiệu suất ~95%. Hiệu ứng ngắt chuyển mạch diễn ra rất nhanh bảo đảm không bị hiện tượng chập mạch do đồng chuyển ngoài ý muốn như các cách driver khác.

"Quasi sinewave inverter" ,mà hình như 5 mức điện áp chứ không phải 3 .
      Các bạn xem hình sau đây ,có các thông số kỹ thuật của 3 loại inverter 150W ,
      300W,500W .
      nguyenmau
      Trên ô tô khách 45 chỗ ngồi có dủng loại biến điện này, ~500W và giá hơn 550 US. Lan Hương chưa có dịp mở ra xem hay đo, chỉ biết là nó dùng cho tải cảm cực tốt, không khác gì điện "nhà đèn".

Càng nhiều cấp điện áp thì càng tốt, dĩ nhiên là càng phức tạp và càng ... đắt.

Lan Hương.

Comment

• Mình theo dõi đề tài này của Lan Huong đã lâu.Mình muốn hỏi Lan Huong một chút:
        - Hiệu suất mạch của Lan Huong là bao nhiêu. Ví dụ một acquy 4Ah thì mạch của Lan Huong chạy bóng đèn 30W trong bao lâu.
        - Mạch của Lan Huong đã rõ như thế sao lâu wa rồi mà chưa thấy Lan Huong sản xuất để bán cho anh em trên diễn đàn( có rất nhiều anh em đặt hàng rồi mà, mình cũng muốn mua sản phẩm này của Lan Huong, mong sớm được thỏa mãn nhu cầu ).

Comment

• Nguyên văn bởi nghiadothe Xem bài viết
          Mình theo dõi đề tài này của Lan Huong đã lâu.Mình muốn hỏi Lan Huong một chút:
          - Hiệu suất mạch của Lan Huong là bao nhiêu. Ví dụ một acquy 4Ah thì mạch của Lan Huong chạy bóng đèn 30W trong bao lâu.
          - Mạch của Lan Huong đã rõ như thế sao lâu wa rồi mà chưa thấy Lan Huong sản xuất để bán cho anh em trên diễn đàn( có rất nhiều anh em đặt hàng rồi mà, mình cũng muốn mua sản phẩm này của Lan Huong, mong sớm được thỏa mãn nhu cầu ).
          @nghiadothe cùng những bạn quan tâm đến sản phẩm này:Hiện nay theo nguồn tin chính xác mà mỉnh biết được thì sản phẩm mà các bạn quan tâm đang đi vào những giai đoạn cuối cùng và chắc chắn sẽ xuất hiện trong một thời gian ngắn nữa thôi...Các bạn gắn g chờ nhé!
          Đến khi đó mong các bạn ủng hộ cho sản phẩm nhé!
          Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

• mấy bác ơi cho hỏi cái nà nữa nha nếu như kích cỡ của lõi biến áp mà không đạt những thông số mà lanhuong dua ra có dc không vậy
            vì biết áp xung nó khó hiểu quá

Comment

• Nguyên văn bởi bantoi Xem bài viết
              mấy bác ơi cho hỏi cái nà nữa nha nếu như kích cỡ của lõi biến áp mà không đạt những thông số mà lanhuong dua ra có dc không vậy
              vì biết áp xung nó khó hiểu quá
              được chứ anh! tất nhiên biến áp xung của anh nhỏ thì công xuất ra cũng giảm tùy thuộc vào lõi biến áp. nếu biến áp nhỏ hơn thì đường kính dây dẫn, số vòng dây , cường độ dòng điện đi qua các IRF cũng khác.
              Em đã láp thử mạch dùng BAX của nguồn máy tính (phải cuốn lại) và cải tiến mạch của chị LanHuong chút thấy chạy cũng được, công suất cũng được khoảng 200W các anh ạ. nói chung xem 1 TV21" + 1 quạt và máy cái bóng compac vè vè, theo em khi mất điện chạy được như thế là good rồi, đủ cho sinh hoạt, em nói thế đúng không các anh
              hôm nào rảnh up máy cái hình lên chơi...

Comment

• Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
                Tôi cho rằng công suất của mạch này không đến mức 1000 W (dựa vào kích thước của điện cảm trong mạch lọc ngõ ra, 1,2 mH). Trong tài liệu thuyết minh tác giả có nêu rằng biên độ sau mạch lọc có thể suy giảm đến 50 %.

Ở điện áp 110 V trị hiệu dụng, dòng điện hiệu dụng sẽ là 9,09 A, với tải thuần trở, khi cung cấp 1000 W tại ngõ ra. Điện cảm xoay chiều ở ngõ ra sẽ cần được thiết kế tương ứng với trị đỉnh của dòng điện là 12,86 A. Theo kinh nghiệm thiết kế và thi công các điện cảm xoay chiều của tôi thì mạch từ sẽ lớn hơn nhiều so với mạch từ đã thấy trong ảnh chụp của prototype trong tài liệu. Tôi sẽ rất vui lòng được biết có loại lõi xuyến nào có đường kính ngoài khoảng 25 mm mà cho phép đạt được 1,2 mH điện cảm với trị đỉnh của dòng điện là 12,86 A.

Các bạn có thể tham khảo link sau để có khái niệm về mức độ lưu trữ năng lượng của các lõi xuyến dùng cho mạch lọc AC 50/60 Hz (T-157 là lõi có đường kính ngoài 1,57 inch = 39,88 mm):
                http://users.catchnet.com.au/~rjandu.../ac_choke.html

Thân,
                Anh Nam ơi, em vừa lắp 1 cái giống như tài liệu anh vừa nói, đúng là biên độ chỉ được 1/2, anh có thể giải thích giúp em vì sao ko, cả cách khắc phục (nếu có). Nếu biên độ của mạch này bị suy giảm thì mạch của lanhuong cũng thế chứ nhỉ??!!!

Comment

• À, nhân đây cho em hỏi tí xíu, quấn biến áp xung này có thể tham khảo tài liệu nào được nhỉ, có phải nguyên tắc tính toán giống biến áp thường không?

Comment

• chị Lan Hương và các anh ơi, ở chỗ cuộn dây bên sơ cấp của lõi xuyến từ dùng để kích cho con fet thì một đầu mình đấu vào cực G, đầu còn lại mình đấu vào đâu ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
                      Anh Nam ơi, em vừa lắp 1 cái giống như tài liệu anh vừa nói, đúng là biên độ chỉ được 1/2, anh có thể giải thích giúp em vì sao ko, cả cách khắc phục (nếu có). Nếu biên độ của mạch này bị suy giảm thì mạch của lanhuong cũng thế chứ nhỉ??!!!
                      Nếu lanhuong không thay đổi nguyên tắc của bộ biến đổi so với phiên bản đầu tiên thì mạch của lanhuong và mạch trong tài liệu đó khác nhau. Như tôi đã nói, lanhuong dùng nguyên tắc biến đổi đa bậc, còn tài liệu đó dùng nguyên tắc PWM (tần số 1 kHz với m = 10).

Chú ý: Điện áp 110 VAC trị hiệu dụng có trị đỉnh là 155.56 V.

Trong tài liệu đó, hai diode mắc song song với hai cuộn sơ cấp của biến áp chính là vấn đề. Khi hoạt động bình thường, một cuộn sơ cấp được đặt áp 12 V thì cuộn kia sẽ có áp cảm ứng, với cực tính làm cho điện áp đặt lên cực D của MOSFET nối vào cuộn dây đó bằng khoảng 2x12 V. Nhưng để "bảo vệ" transistor, tác giả đã dùng hai diode nhằm giữ điện áp tại cực D của các MOSFET không bao giờ vượt quá 12 V + Vd, điều này khiến cho một cuộn sơ cấp sẽ đóng vai trò một thứ cấp bị nối tắt (qua diode song song của nó), khi cuộn sơ cấp còn lại được áp đặt điện áp 12 V giữa hai đầu của nó.

Thân,
                      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

• Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
                        Nếu lanhuong không thay đổi nguyên tắc của bộ biến đổi so với phiên bản đầu tiên thì mạch của lanhuong và mạch trong tài liệu đó khác nhau. Như tôi đã nói, lanhuong dùng nguyên tắc biến đổi đa bậc, còn tài liệu đó dùng nguyên tắc PWM (tần số 1 kHz với m = 10).

Chú ý: Điện áp 110 VAC trị hiệu dụng có trị đỉnh là 155.56 V.

Trong tài liệu đó, hai diode mắc song song với hai cuộn sơ cấp của biến áp chính là vấn đề. Khi hoạt động bình thường, một cuộn sơ cấp được đặt áp 12 V thì cuộn kia sẽ có áp cảm ứng, với cực tính làm cho điện áp đặt lên cực D của MOSFET nối vào cuộn dây đó bằng khoảng 2x12 V. Nhưng để "bảo vệ" transistor, tác giả đã dùng hai diode nhằm giữ điện áp tại cực D của các MOSFET không bao giờ vượt quá 12 V + Vd, điều này khiến cho một cuộn sơ cấp sẽ đóng vai trò một thứ cấp bị nối tắt (qua diode song song của nó), khi cuộn sơ cấp còn lại được áp đặt điện áp 12 V giữa hai đầu của nó.

Thân,
                        Và chính vì vậy năng lượng bị tổn hao bên cuộn sơ bị nối tắt > biên độ suy giảm? Chứ không phải do mạch lọc ở đầu ra đúng không anh?
                        Last edited by natra2k2; 08-06-2008, 09:03.

Comment

• Nguyên văn bởi ptung1083
                          Lanhuong ơi! cho mình hỏi. Mình có theo dõi mấy mạch điện "xạc ắc qui tự động" mà lh post. tuy nhiên có mấy linh kiện mà mình chưa rõ như: con "7812, 7808" có phải nó là con "LM7812. LM7808" không?. trong sơ đồ mạch thì cực nào là cực "in, out, gnd"? IC NE555 trong mach chân số 7 để trống fai ko LH? 1 câu hỏi nữa. Công tắc trong "mạch xạc ắc qui nhanh". là công tắc K bình thường hay là công tắc hoàn nguyên (công tắc chíp)? Mình có 4 câu hỏi ngắn thui, LH giải đáp dùm mình nha! TKS!
                          - 78xx và 79xx là tên chung của các ổn áp nối tiếp, thường là họ LM. Trong sơ đồ thì thứ tự từ trái sang phải là in - GND - out.

- Vâng, chân 7 bỏ trống.

- Contact thường đóng loại nào cũng được.

Lan Hương.

Comment

• các anh chi ơi em đã làm hai cái inveter rồi mà toan hỏng cả chỉ cho em mạch nao dfde lắp tí đi

Comment

• chị LH nhà ở đây để em đến tận nơi học hỏi>>>>>>>>>>>>>>>>>>>+

Comment

• Lan Hương ơi không biết cái dèn Tuýp Fluorescent Ballastcủa em chạy điện 12V từ Ắc qui có sáng được như dùng điện lưới không? Anh lắp lên mà thấy nó không sáng được bằng dùng điện lưới 220V mặc dù cuộn N3 anh đã quấn lên tới 800vòng và chỉnh R2 các kiểu, không biết có cách nào để sáng được nữa không em?

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X