Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1.000W / 12VDC to 220VAC converter Lan Huong.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lan Hương trả lời nhanh ...

Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG Xem bài viết
    mình cũng có máy 12v - 220v ,nhưng mỗi tội sóng ra là vuông hay hỏng thiết bị .
    Chào Hương mình kém cỏi mong Hương trả lời giúp mình:
    - cho mình biết số hiệu của các FET?
    - cho mình biết biến áp sau CD4013 kích thước ra sao?
    MÌNH CẢM ƠN!
    - FET cao áp (220 VAC out) là IRF 840B.

- FET thấp áp (DC to DC) là IRF Z44V hay IRF 2807, chạy Push-pull hay chạy cầu.

- Biến áp DC 2 DC chọn tùy theo công suất ra, LH nói rõ trong bài trả lời cho rongcon2t , post 122758. Đọc chưa mà còn hỏi vậy ?

Chào Hương! mình cần bạn giúp mình.Mình có xung sine chuẩn dùng 741 mình cũng đã ráp thử máy 12v - 220v 1000w nhưng có thể mình sai ở đâu đó ,nên xung ra thường méo dạng,khuếch đại xung sine công suất lớn khó quá giúp mình với.bạn có mạch hay sơ đồ nào không giúp với ,cảm ơn Hương nhiều.
    Chỉ mạch chạy xung vuông ở chế độ bão hòa mới cho hiệu suất cao (70 - 90%) với class C hay D.

Nếu khuếch đại xung sin thì phải chạy lớp AB hay B, hiệu suất chỉ 30 - 35%, dùng thế nào được ?

Phương thức "sin đa bậc" hiệu quả rất cao, khó có một phương thức nào sánh được cả về hiệu suất lẫn "tính sin", Lan Hương chưa nghĩ ra được sơ đồ nào mới cả.

Trungdung có thể nghiên cứu thêm sơ đồ đa bậc của anh Nhật Hùng bên "điện tử công nghiệp", may ra có hướng nào khác vậy.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG
      rất có thể,cảm ơn bạn!
      và kêt hợp với những mạch nguồn , rơ le của những máy UPS xung để chế ra loại inverter có công xuất từ 50w đến 1500 w với nguồn DC từ 12v , 24v , 36v , 48v ... chỉ khác nhau ở cái biến áp ra và MOS công xuất . Với nguồn 12v thì dùng IRFP 150 , 24v - 36v thì dùng IRFP250 ... biến áp thì tính toán như vói khi dùng điện lưới .

Comment

• Phương thức "sin đa bậc" hiệu quả rất cao, khó có một phương thức nào sánh được cả về hiệu suất lẫn "tính sin", Lan Hương chưa nghĩ ra được sơ đồ nào mới cả.

hương à!nếu mình tăng bậc sung vuông thì sine ra càng đẹp?có cần thiết ko?

Comment

• Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG Xem bài viết
          hương à!nếu mình tăng bậc sung vuông thì sine ra càng đẹp?có cần thiết ko?
          Dĩ nhiên là càng tăng số bậc điện áp thì xung ra càng đẹp + hiệu suất càng cao vì LC lọc cao tần ở AC 220V out càng bé.

Nhưng theo Lan Hương thì mẫu trong luồng này là vừa phải, linh kiện đôn giản và giá thành hạ. Tăng thêm bậc điện áp thì không dùng 4017 được nữa, và các thứ khác cũng sẽ tăng lũy tiến lên.

Trong điều kiện cạnh tranh về giá cả và chất lượng so với hàng "Tàu" hiện nay thì mạch này đang có ưu thế. Nhưng trong tương lai, và yêu cầu chất lượng cao hơn thì mạch sẽ khác đi.

Chúng ta sẽ không dừng lại, không bao giờ dừng lại phải không trungdung và các bạn ?

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• Lan Hương ơi cho mình hỏi thêm chút xíu chổ này!

Nếu dùng accu 12volt mà biến lên 220volt thì sẽ rất nhanh giảm tuổi thọ của accu! Nếu minh dùng accu 24volt hay 48voltthi2 tuổi thọ của accu sẽ cao hơn và công suất se cao hơn! Lan Hương có thể nào thiết kế lại mạch sử dụng điện áp 24volt cho mọi người cùng học hỏi với! Lúc này cúp điện là việc chung cua tất cả mọi nhà rồi nen ai cung cần hết!
            Nếu có thể thì xin Lan Hương post 1 lại sơ đồ mạch thật đầy đủ cho cả nhà cùng làm và học hỏi với

Comment

• Lan Hương ơi! đã thương thì thương cho trót đi! trong sơ đồ cua Lan Hương hinh như còn 1 số linh kiện không có chú thích! Nếu có thể thì lan Hương hay gởi lại sơ đồ hoàn chỉnh có chú thích đầy đủ cũng như bảng chi tiết linh kiện được không! vì mình mới vào nghề nên còn yếu lắm! mong Lan Hương và các bạn trong Diển Đàn chiếu cố với!

Cảm ơn trước và nếu có dịp thì mình sẽ hậu tạ nha!

Comment

• hì,lần trước mang được cái mạch về ,nghĩ là không có vấn đề gì(vì hình ghi đầy đủ,cả minh họa luôn nữa)đến lúc làm gặp đoạn này không biết đấu vào đâu,lại phiền chị 1 tí vậy
                Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết

2/. Đây là biến áp đảo pha xung, lõi là xuyến từ Mã số: TOROIDAL CTy Điện Tử Vietronic Bình Hòa, TP HCM sản xuất. Loại này thường thấy trong ballast đèn ống điện tử, kích thươc 12x8x2.

Trong hình là lõi dưới cùng bên phải. Thứ cấp biến thế xung này nối vào IRF840 qua điện trở 470 Ohm, có vẽ trong mạch (chỗ bạn hỏi là "nối đi đâu vậy"). Nhớ đấu cho đúng chiều xung.

chị có thể đánh số vào các đầu đây không ?em vẽ mạch bằng orcad thấy vẫn phải đánh Netname

các cuộn biến thế này em có thể sử dụng lại của các balat điện tử được không?em thấy trong main máy tính cũng hay có,để tiết kiệm chi phí ấy mà,hơn nữa đi mua không biết hỏi như thế nào.mua ở đâu

em có ý kiến này muốn hỏi chị luôn một tí.bọn em học điện tử thì cũng mới bắt đầu thôi,kinh nghiệm còn non lắm,lại ít chỗ hỏi.không biết chị có mở khóa đào tạo nào không?em chắc rằng không chỉ có em gặp phải vấn đề này mà trên diễn đàn này sẽ có nhiều người cùng hoàn cảnh với em.
                cảm ơn chị nhiều

Comment

• Lan Hương ơi! có thể nao Lan Hương đánh số đầu dây luôn được không vay?? Mình rất rất dzốt về điện tử nhưng mình rất thích làm về Điện Tử!

Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn rongconn2t đó! Bạn giỏi như vậy mình nghĩ Bạn nên mở lớp hay gì gì đó đại loại như vậy để tự mình đươc chia sẽ kiến thức với!

Rất mong hồi âm tốt đẹp của Lan Hương!

Comment

• mấy cái xoăn xoăn đó nối vào mấy con FET trên cùng bên tay phải có ghi 02,01_03.......
                    đó

Comment

• Nguyên văn bởi tihonphaphac Xem bài viết
                      Lan Hương ơi! có thể nao Lan Hương đánh số đầu dây luôn được không vay?? Mình rất rất dzốt về điện tử nhưng mình rất thích làm về Điện Tử!

Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn rongconn2t đó! Bạn giỏi như vậy mình nghĩ Bạn nên mở lớp hay gì gì đó đại loại như vậy để tự mình đươc chia sẽ kiến thức với!

Rất mong hồi âm tốt đẹp của Lan Hương!
                      Nguyên văn bởi vabk Xem bài viết
                      mấy cái xoăn xoăn đó nối vào mấy con FET trên cùng bên tay phải có ghi 02,01_03.......
                      đó
                      - Lan Hương làm doanh nghiệp, công việc không xuể lấy đâu ra thời gian mở lớp nhỉ. Chỉ mong Lan Hương hướng dẫn nhiều chừng nào ... tốt chừng nấy.

- vabk nói chình xác. Mình vẽ riêng một cái biến áp "xoăn xoăn" đó cho các bạn dễ thấy : Cứ 1 biến áp là có 2 cuộn dây tạo điện áp kích cùng pha cho hai FET ở vị trí đồng dẫn trong cầu H.

Attached Files
                      Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

• Anhhung1975 ơi! thương thì thương cho trót nha!A đánh luôn số thứ tự trên mỗi đầu cuộn dây va trên FET luôn đi cho dzể nhìn! Cảm ơn A trước nha! hihi!

Còn 1 cái chưa biết nữa là nagy chổ có ký hiệu 105/250V là cái tụ gì vậy? và 2 cuộn dây 2 bên nữa! quấn như thế nào!

Comment

• Bà con có ai đã lên danh sách vật tư của cái inverter này chưa vậy! nếu có thì chia sẽ cho mọi người với! có những món mình không biết ghi như thế nào để đi mua người bán họ hiểu nưa! Mình không chuyên lắm!

Comment

• Cái xuyến này hoạt động ở tần số hơn 20 Kí-lô-hẹc thì chẳng bàn làm gì . Thấy người ta quấn mấy vòng thì mình quấn bấy nhiêu thôi .
                            Thế dưng , ở tần số 500 hẹc thì cần phải xỏ vào lỗ của nó bao nhiêu trăm vòng dây thì hợp lý hở các bác ??????
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• To: bác NguyenDVan : Cho em hỏi bác có mạch kich FET bằng 4N35 ko ạ? Xin cám ơn nhiều!!!

Comment

• cho em hỏi cái sơ đò nào là chính xác nhất

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X