Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nam châm vĩnh cửu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ptoanel Xem bài viết
    Xin mạng phép viết thêm cách nạp từ nửa chơi nửa công nghiệp, tạm gọi là bán công nghiệp:
    Bạn làm như sau:
    1/ AC220V>diode cầu>điện trở hạn dòng>tụ hóa_không cần SCR vì giá thành cao, khó thiết kế, nhất là với các bạn điện công nghiệp thì thường yếu về điện từ công nghiệp nên " kẹt"_bạn cấp nguồn AC220v thì ở tụ hóa sẽ xuất hiện điện áp khoãng 300v.
    2/ Bạn ngắt nguồn, dùng khởi động từ Không dùng SCR (Vì....như đã nói ở trên), đóng năng lượng điện của tụ hóa vào cuộn dây tạo từ mà trong đó đã có thanh thép mà bạn muốn nạp từ. Thế là bạn đã có thanh nam châm vĩnh cửu. Chúc các bạn toại nguyện và lý thú
    TốI qua tôi có thử làm theo cách số 2 của bạn,không dùng SCR và nam châm không nạp vào cây vặn vis được ,khi nạp lượng điện của tụ hoá vào cuộn dây,
    sau đó tôi nạp điện vào cuộn dây thông qua 1 SCR thì cây vặn vis có nam châm.
    Vậy bạn có thể cho biết sơ đồ nạp trong trường hợp không dùng SCR của bạn như thế nào không? cuộn dây tôi dùng có 250 vòng ,dây phi 0.8mm.tụ có trị số 4uf-500vdc,tụ hoá trong 2 trường hợp đều có điện trước khi nạp vào cuôn dây,vậy mà nạp trực tiếp thì không có nam châm,còn nạp thông qua scr thì lạI có nam châm,không hiểu sao,nếu bạn cho sơ đồ cụ thể thì hay quá,

Comment

Nguyên văn bởi robotech Xem bài viết
      TốI qua tôi có thử làm theo cách số 2 của bạn,không dùng SCR và nam châm không nạp vào cây vặn vis được ,khi nạp lượng điện của tụ hoá vào cuộn dây,
      sau đó tôi nạp điện vào cuộn dây thông qua 1 SCR thì cây vặn vis có nam châm.
      Vậy bạn có thể cho biết sơ đồ nạp trong trường hợp không dùng SCR của bạn như thế nào không? cuộn dây tôi dùng có 250 vòng ,dây phi 0.8mm.tụ có trị số 4uf-500vdc,tụ hoá trong 2 trường hợp đều có điện trước khi nạp vào cuôn dây,vậy mà nạp trực tiếp thì không có nam châm,còn nạp thông qua scr thì lạI có nam châm,không hiểu sao,nếu bạn cho sơ đồ cụ thể thì hay quá,
      À! bạn đang bị dao động tắt dần đấy. Đễ khử dao động, Từ tụ hóa bạn nên nối tiếp thêm 01 diode. Song song với cuộn dây bạn lại thêm 01 diode phân cực ngược, diode này đươc gọi là diode Free wheel dùng để chống lại dòng điện Fly back từ cuộn dây phóng ra để tạo dao động tắt dần. Hiệu ứng dao động tắt dần chính là hiệu ứng xả từ đấy. Thôi nhé! bắt mình trả bài nửa coi chừng mình trốn học đấy. Thân ái!

Comment

Bạn nào có có tư liệu về đơn vị đo lường dây đồng điện từ AWG (american wire gauge) đối chiếu qua đơn vị mm? Cho mình xin với.

Comment

http://en.wikipedia.org/wiki/American_wire_gauge

to ptoanel
          bác xem ở dây xem dúng thông tin bác cần ko?

Comment

À! bạn đang bị dao động tắt dần đấy. Đễ khử dao động, Từ tụ hóa bạn nên nối tiếp thêm 01 diode. Song song với cuộn dây bạn lại thêm 01 diode phân cực ngược, diode này đươc gọi là diode Free wheel dùng để chống lại dòng điện Fly back từ cuộn dây phóng ra để tạo dao động tắt dần. Hiệu ứng dao động tắt dần chính là hiệu ứng xả từ đấy. Thôi nhé! bắt mình trả bài nửa coi chừng mình trốn học đấy. Thân ái!
            Mình đã thử làm theo sự hướng dẫn của bạn ,và kết quả có nam châm tốt,
            hôm nay học thêm được cách khử từ bằng cách dùng mạch dao đông tắt dần từ bài viết của bạn,thanks.

Comment

Nguyên văn bởi robotech Xem bài viết
              Mình đã thử làm theo sự hướng dẫn của bạn ,và kết quả có nam châm tốt,
              hôm nay học thêm được cách khử từ bằng cách dùng mạch dao đông tắt dần từ bài viết của bạn,thanks.
              Gần 40 năm qua, mình trốn về quê "chăn trâu" không có dịp mài dủa các đề tài này, nay mới tậu được cái còm-biu tờ, leo lên mạng, vào đây để học lại, nhưng chủ yếu phải là zui, nhất là nơi đây cũng khá nhiều bạn thích châm chích chọc chọt, zui ghê, trả bài với bạn mình thấy muốn đuối hết sức. Mình thích đề tài Điều thế máy phát điện (AVR used for Alternator), bạn có biết diển đàn nào?, sư phụ nào? mách lẻo cho mình đu đeo theo học chút ít mình xin đa tạ. Thân ái!

Comment

Nam châm bằng đất hiếm

Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                Dùng nam châm bằng đất hiếm. Tạo hình xong thì nạp từ cho nó nhưng giá thành hiện tại hơi cao
                MinhHa thân mến! Bạn biết gì về chế tạo nam châm bằng đất hiếm, xin bạn viết thêm , mình đang tìm học. Cách nay khoãng 15 năm mình có mua một cassete st hiệu JVC, trên thùng loa có từ "ceramic" không biết phải "nó" hay không? Từ đó đến giờ mình chưa có dịp tiếp cận tư liệu này. Thân ái!

Comment

MinhHa thân mến! Bạn biết gì về chế tạo nam châm bằng đất hiếm, xin bạn viết thêm , mình đang tìm học. Cách nay khoãng 15 năm mình có mua một cassete st hiệu JVC, trên thùng loa có từ "ceramic" không biết phải "nó" hay không? Từ đó đến giờ mình chưa có dịp tiếp cận tư liệu này. Thân ái!
                  Chào bạn
                  Ceramic đây là loa gốm áp điện (Ceramic piezo electric). Nam châm đất hiếm bạn search google với khóa [rare earth magnet]. Chúc bạn thành công

Comment

Tìm tư liệu tiếng Việt

Nguyên văn bởi velo Xem bài viết
                    Chào bạn
                    Ceramic đây là loa gốm áp điện (Ceramic piezo electric). Nam châm đất hiếm bạn search google với khóa [rare earth magnet]. Chúc bạn thành công
                    Cám ơn velo. mình search rồi, tiếng Anh kém, xem không nổi đâu, bạn còn biết TL nào bằng tiếng Việt không ?

Comment

Em đang tìm hiểu về nam châm đọc được bài của các bác hay quá.
                      Em có cái này góp vui cùng các bác.

Đây là sơ đồ mạch nạp từ cho nam châm dùng trong công nghiệp.
                      Bác nào có hứng thú làm máy nạp từ cho nam châm thì ta cùng nhau trao đổi ạ, em đang định làm một cái
                      Last edited by ksk07_ktcn; 10-12-2009, 10:40.

Comment

[QUOTE=robotech;139187]Mình đã thử làm theo sự hướng dẫn của bạn ,và kết quả có nam châm tốt,
                        mình cũng muốn làm 1 máy nạp từ công nghiệp.
                        ống 60, dài 2 tấc. mình cần quấn bao nhiêu vòng dây để có thể nạp được từ cho nam châm co lực hút nạnh. mong các bạn chỉ cho mình. vì điện tử mình hơi kém.
                        thank các bạn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

thytho Tìm hiểu thêm về thytho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X