Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch dkdc dùng irf540

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch dkdc dùng irf540

Click image for larger version

Name:	DKDC.jpg
Views:	2
Size:	67.8 KB
ID:	1413782
    mạch như thế này ạ.
    các bác cho em hỏi nếu em chỉ dùng để dk tốc độ động cơ thì có ổn không ạ.!
    nếu không thì thêm bớt chỗ nào các bác chỉ cho em luôn nha!
    em vừa mới vào nghề nên không rõ lắm.
    ak..cái con trở 10k trong mạch có tác dụng gì thế ạ?
    nếu em cất nó đi..động cơ cứ thế chạy luôn..con để nó thế thì khi nào có xung nó mới chạy...em ko hiểu..
    thanks các bác nhiều..!

theo tối kiến của kít thì trở 10k là quá lớn, có thể nó sẽ không xả kịp (đáp ứng tần số)
    nếu vứt con trở đi thì khi tran trong opto ngưng dẫn, FET không có chỗ xả điện tích (không như kích tran bằng dòng, do FET kích bằng áp) nên động cơ luôn chạy

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
      theo tối kiến của kít thì trở 10k là quá lớn, có thể nó sẽ không xả kịp (đáp ứng tần số)
      nếu vứt con trở đi thì khi tran trong opto ngưng dẫn, FET không có chỗ xả điện tích (không như kích tran bằng dòng, do FET kích bằng áp) nên động cơ luôn chạy
      mình nghĩ trở 10k ở đây là hoàn toàn bình thường, nếu điện trở của bạn nhỏ hơn cũng có thể gây ra hiện tượng động cơ luôn chạy nếu xung bạn đưa vào IRF là lớn.

Comment

tức là khi có pwm thì con trở này phân áp,còn không thì nó xả hả các bác?

Comment

Nguyên tắc kích Fet là đưa áp (+12v) vào chân G thì nó dẫn, đưa xuống mass thì nó ngưng dẫn.
          Còn đưa áp (+12v) vào nó dẫn sau đó không đưa áp (+12v) vào nữa cũng không đưa nó xuống mass thì nó vẫn dẫn, vì chân này còn tích điện nên nó vẫn dẫn.
          Nên trong thiết kế mạch kích Fet khi muốn nó ngưng dẫn thì phải tìm cách đưa chân này xuống mass, thường thì người ta hay sử dụng như mạch trên nhưng với điện trở nhỏ khoảng 470 ôm. tuy nhiên nếu muốn kích với tần số cao thì người ta phải sử dụng thêm con tran để khi ngưng kích Fet thì con tran lại được kích để nối thẳng chân G xuống Mass, nếu muốn cao hơn nữa người ta còn phải đưa xuống điện áp âm chứ không phải mass

Comment

Nguyên văn bởi DTK_37 Xem bài viết
            [ATTACH=CONFIG]49737[/ATTACH]
            mạch như thế này ạ.
            nếu em cất nó đi..động cơ cứ thế chạy luôn..con để nó thế thì khi nào có xung nó mới chạy...em ko hiểu..
            thanks các bác nhiều..!
            mạch này nếu cắm chạy động cơ thì sẽ nướng FET như nướng ngô. vì chưa có diode xả dòng cho động cơ.

bạn thêm 1 con diode FR207, chân Ktốt nối với chân D FET, chân Anốt nối với +12V. Trở 10K để thế vẫn ok.
            (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

mình có thấy một cái mạch
              mình không biết gọi là gì thấy anh bạn bảo là mạch đẩy kéo gì đó
              theo phân tích thì thấy khả thi hơn cái này nhiều
              anh ta làm PWM cho robocon

Comment

mạch như thế này ạ.
                thanks các bác nhiều..!
                Con trở 10K thì ON/OFF chứ PWM cái gì nữa. Con trở 10K sẽ không xả kịp làm xung kích méo mạnh tại sườn xuống ( falling). Nếu PWM phải PWM tại tần rất thấp. Nếu tải công suất cao có thể sẽ nóng Fet do Fet đi vào vùng bão hòa trong thời gian quá dài.
                Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                mạch này nếu cắm chạy động cơ thì sẽ nướng FET như nướng ngô. vì chưa có diode xả dòng cho động cơ.

bạn thêm 1 con diode FR207, chân Ktốt nối với chân D FET, chân Anốt nối với +12V. Trở 10K để thế vẫn ok.
                Trong FET có tích hợp sẵn Diode rồi. Một số trường hợp không cần thiết.

Comment

mạch như thế này ạ.
                  thanks các bác nhiều..!
                  Con trở 10K thì ON/OFF chứ PWM cái gì nữa. Con trở 10K sẽ không xả kịp làm xung kích méo mạnh tại sườn xuống ( falling). Nếu PWM phải PWM tại tần rất thấp. Nếu tải công suất cao có thể sẽ nóng Fet do Fet đi vào vùng bão hòa trong thời gian quá dài.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

bạn đọc kỹ lại những gì mình nói rồi hãy phát biểu nhé không lại phát biểu bừa. Con diode trong FET ai chả biết.

Click image for larger version

Name:	DKDCthdtfgf.JPG
Views:	2
Size:	66.7 KB
ID:	1364843

bạn dùng tần số bao nhiêu mà bảo con 10K không xả kịp. bạn đã chứng minh thực tế chưa hay chi phát biểu thôi.
                    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

theo kít thì đi ốt là cần thiết
                      nhưng cái vụ 10k thì kít nghĩ là quá lớn
                      kít thấy người ta dùng giá trị nhỏ hơn
                      mà cái này kít không rành lắm nha

Comment

bạn đọc kỹ lại những gì mình nói rồi hãy phát biểu nhé không lại phát biểu bừa. Con diode trong FET ai chả biết.

[ATTACH=CONFIG]49792[/ATTACH]

bạn dùng tần số bao nhiêu mà bảo con 10K không xả kịp. bạn đã chứng minh thực tế chưa hay chi phát biểu thôi.
                        Bạn dùng thử 20KHz khắc biết, chưa cần cao làm gì. Động cơ nhỏ thôi. 12V- 100W.
                        Còn bạn bảo con Diode trong FET là tôi nói thừa á. Theo bạn nghĩ là động cơ nó chỉ xả được dòng qua con diode mắc // với cái động cơ ngoài ra nó không xả được theo đường khác à ?. Con diode trong Fet nó đâu chỉ có bảo vệ áp ngược trên DS ?
                        Mà đâu phải cứ phải xả dòng cho động cơ nhỉ ? Không xả thì làm sao nhỉ ? Với 12V thì tôi chưa thấy cái động cơ nào đủ sức xả dòng chết con Fet bao giờ cả. Chủ yếu nó chết do quá tải+ quá nhiệt.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Bạn dùng thử 20KHz khắc biết, chưa cần cao làm gì. Động cơ nhỏ thôi. 12V- 100W.
                          Còn bạn bảo con Diode trong FET là tôi nói thừa á. Theo bạn nghĩ là động cơ nó chỉ xả được dòng qua con diode mắc // với cái động cơ ngoài ra nó không xả được theo đường khác à ?. Con diode trong Fet nó đâu chỉ có bảo vệ áp ngược trên DS ?
                          Mà đâu phải cứ phải xả dòng cho động cơ nhỉ ? Không xả thì làm sao nhỉ ? Với 12V thì tôi chưa thấy cái động cơ nào đủ sức xả dòng chết con Fet bao giờ cả. Chủ yếu nó chết do quá tải+ quá nhiệt.
                          em nghĩ con diot xả dòng cho động cơ là cần thiết chứ ạ

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
                            em nghĩ con diot xả dòng cho động cơ là cần thiết chứ ạ
                            Tại sao ?

Mà thôi mình trả lời luôn. Con diode ấy để bảo vệ DS của Fet khi tải tại chân D là tải cảm. Trong chế độ xung do quá trình đóng ngắt thì trên cuộn cảm sinh ra suất điện động tự cảm lớn ( cái này chắc khỏi giải thích nhé ). Con diode lúc này sẽ cho dòng tự cảm đi một phần qua nó và điện áp tự cảm ít ảnh hưởng lên DS. Để con diode nội lúc này đủ sức bảo vệ DS của Fet.
                            Như vậy trong trường hợp tải cảm nhưng áp tự cảm nhỏ và vẫn nằm trong cái sự chịu đựng con diode nội vẫn an toàn để đảm nhận trọng trách bảo vệ DS thì có cần phải cho con Diode ngoài ?.
                            Với những mạch điện áp cao tới cả trăm V thì đúng ko có diode ngoài thì con Fet sẽ tèo. Nhưng trường hợp này áp là 12V trong khi con diode nội nó bảo vệ được 100V ?
                            Last edited by duong_act; 09-08-2012, 00:32.

Comment

thế theo bác nếu không được xả thì nó sẽ bị sao

Comment

Về tác giả

Collapse

DTK_37 Tìm hiểu thêm về DTK_37

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X