Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch dkdc dùng irf540

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Bạn dùng thử 20KHz khắc biết, chưa cần cao làm gì. Động cơ nhỏ thôi. 12V- 100W.
    Còn bạn bảo con Diode trong FET là tôi nói thừa á. Theo bạn nghĩ là động cơ nó chỉ xả được dòng qua con diode mắc // với cái động cơ ngoài ra nó không xả được theo đường khác à ?. Con diode trong Fet nó đâu chỉ có bảo vệ áp ngược trên DS ?
    Mà đâu phải cứ phải xả dòng cho động cơ nhỉ ? Không xả thì làm sao nhỉ ? Với 12V thì tôi chưa thấy cái động cơ nào đủ sức xả dòng chết con Fet bao giờ cả. Chủ yếu nó chết do quá tải+ quá nhiệt.
    chết hay không bạn hỏi mấy bạn làm robocon thì biết, có diode còn chết nữa là không có. điều khiển động cơ dùng 20KHz? mình chưa thấy ai dùng cả, chắc bạn chưa làm lên nói thế.
    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
      chết hay không bạn hỏi mấy bạn làm robocon thì biết, có diode còn chết nữa là không có. điều khiển động cơ dùng 20KHz? mình chưa thấy ai dùng cả, chắc bạn chưa làm lên nói thế.
      20KHz mà bạn bảo chưa thấy ai dùng ? Có cao nhân nào vào phân bua hộ mình vụ này với
      Còn không phải hỏi mấy bạn robocon đâu vì ... đi hỏi thì không bằng làm trực tiếp

Comment

Tại sao ?

Mà thôi mình trả lời luôn. Con diode ấy để bảo vệ DS của Fet khi tải tại chân D là tải cảm. Trong chế độ xung do quá trình đóng ngắt thì trên cuộn cảm sinh ra suất điện động tự cảm lớn ( cái này chắc khỏi giải thích nhé ). Con diode lúc này sẽ cho dòng tự cảm đi một phần qua nó và điện áp tự cảm ít ảnh hưởng lên DS. Để con diode nội lúc này đủ sức bảo vệ DS của Fet.
        Như vậy trong trường hợp tải cảm nhưng áp tự cảm nhỏ và vẫn nằm trong cái sự chịu đựng con diode nội vẫn an toàn để đảm nhận trọng trách bảo vệ DS thì có cần phải cho con Diode ngoài ?.
        Với những mạch điện áp cao tới cả trăm V thì đúng ko có diode ngoài thì con Fet sẽ tèo. Nhưng trường hợp này áp là 12V trong khi con diode nội nó bảo vệ được 100V ?
        theo bạn nếu có thêm diode thì sẽ mắc thế nào, và là diode gì.

Comment

em có xem qua có 1 mạch trong cuốn gì em cũng không nhớ rõ nữa
          nhưng trước tiên phải loại bỏ (vô hiệu hóa con diot nội đã)

Comment

Bạn hỏi vậy có hơi quá không vậy
            Bạn có thể up tạm cái sơ đồ mà bạn cho là đúng lên đây đi

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
              em có xem qua có 1 mạch trong cuốn gì em cũng không nhớ rõ nữa
              nhưng trước tiên phải loại bỏ (vô hiệu hóa con diot nội đã)
              Nó mất công bỏ thêm con đó vào sao lại vô hiệu hóa đi nhỉ @@.

Comment

Bạn hỏi vậy có hơi quá không vậy
                Bạn có thể up tạm cái sơ đồ mà bạn cho là đúng lên đây đi
                mình up rồi còn gì, up lại vây.

Click image for larger version

Name:	DKDCthdtfgf.JPG
Views:	2
Size:	66.7 KB
ID:	1364849

Comment

Câu trả lời trong trường hợp này là : Với mạch này không cần thêm diode ngoài . Hết.
                  Còn nếu bạn bảo ko có diode thì nướng Fet như nướng sò thì bạn kiểm tra lại nguyên nhân gây chết Fet.
                  Mình hỏi 1 câu. Khi Fet chết nó có nóng ko ?

Comment

Nó mất công bỏ thêm con đó vào sao lại vô hiệu hóa đi nhỉ @@.
                    em không biết tiếng anh nên chỉ đoán vậy thôi
                    bác có thể dịch lại nguyên đoạn chú thích giúp em với
                    Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	58.2 KB
ID:	1364850

Comment

Câu trả lời trong trường hợp này là : Với mạch này không cần thêm diode ngoài . Hết.
                      Còn nếu bạn bảo ko có diode thì nướng Fet như nướng sò thì bạn kiểm tra lại nguyên nhân gây chết Fet.
                      Mình hỏi 1 câu. Khi Fet chết nó có nóng ko ?
                      bạn có nói là Chủ yếu nó chết do quá tải+ quá nhiệt.. nếu không fải do quá nhiệt thì là do quá tải.
                      vậy xin hỏi bạn quá tải ở đây là quá cái gì?

Comment

20KHz mà bạn bảo chưa thấy ai dùng ? Có cao nhân nào vào phân bua hộ mình vụ này với
                        Còn không phải hỏi mấy bạn robocon đâu vì ... đi hỏi thì không bằng làm trực tiếp
                        bác chủ thớt đi hỏi mà sao chém ác thế? chắc bác ấy đang dụ dỗ mấy tay gà mờ hay chọc tức cao nhân để lượm bỉ kíp nhỉ? pwm cho fet vài chục khz là bình thường.

Comment

bạn có nói là Chủ yếu nó chết do quá tải+ quá nhiệt.. nếu không fải do quá nhiệt thì là do quá tải.
                          vậy xin hỏi bạn quá tải ở đây là quá cái gì?
                          Mình nói chủ yếu là do đó là 2 nguyên nhân chính với sinh viên làm Robocon khi họ tự design những driver không đủ yêu cầu.

Chết do quá tải : Nguyên nhân do driver kém + quá dòng ( không có phản hồi dòng) gây đến sinh nhiệt mạnh trên Fet dẫn tới chết do quá nhiệt. Trường hợp này thường xuất hiện do tải nặng, kẹt động cơ và Fet thường chết chập DS.
                          Một trường hợp quá tải nữa là dòng quá cao và làm đứt DS. Fet thường chết ngay lập tức khi được kích mở.
                          Còn trường hợp chết do quá nhiệt nhưng không quá tải. Trường hợp này phần lớn do driver quá kém làm xung kích cực xấu và FET có thời gian nằm trong vùng khuếch đại quá dài và làm nó phát nhiệt và chết do quá nhiệt, trường hợp này đa số chập DS.

Comment

con IRF540 nó hoạt động tới 1MHz luôn chứ vài kHz ăn thua gì. mấy bác đọc kỹ lại datasheet.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                              bác chủ thớt đi hỏi mà sao chém ác thế? chắc bác ấy đang dụ dỗ mấy tay gà mờ hay chọc tức cao nhân để lượm bỉ kíp nhỉ? pwm cho fet vài chục khz là bình thường.
                              Không biết chứ bác bảo chọc kiểu này khó coi lắm

Comment

Mình nói chủ yếu là do đó là 2 nguyên nhân chính với sinh viên làm Robocon khi họ tự design những driver không đủ yêu cầu.

Chết do quá tải : Nguyên nhân do driver kém + quá dòng ( không có phản hồi dòng) gây đến sinh nhiệt mạnh trên Fet dẫn tới chết do quá nhiệt. Trường hợp này thường xuất hiện do tải nặng, kẹt động cơ và Fet thường chết chập DS.
                                Một trường hợp quá tải nữa là dòng quá cao và làm đứt DS. Fet thường chết ngay lập tức khi được kích mở.
                                Còn trường hợp chết do quá nhiệt nhưng không quá tải. Trường hợp này phần lớn do driver quá kém làm xung kích cực xấu và FET có thời gian nằm trong vùng khuếch đại quá dài và làm nó phát nhiệt và chết do quá nhiệt, trường hợp này đa số chập DS.
                                theo bạn thì toàn là do quá dòng và quá nhiệt. Nếu dùng mạch trên (không thêm diode) cho động cơ 100W/12V, mà FET vẫn chết, sờ tay thấy ấm. Theo bạn chết vì nguyên nhân gì?

Comment

Về tác giả

Collapse

DTK_37 Tìm hiểu thêm về DTK_37

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X