Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help MẠCH SẠC SOLAR 120W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help MẠCH SẠC SOLAR 120W

MÌNH CÓ BỘ SOLAR 120-140W (U=18-20V, I=7-8.7A ĐO THỰC TẾ LÚC TRỜI NẮNG TRUNG BÌNH - GẮT) SỬ DỤNG BÌNH 80AH, BÁC NÀO CÓ MẠCH SẠC SOLAR ĐƠN GIẢN CHO EM XIN VỚI, EM TÌM TRÊN MẠNG THẤY TOÀN MẠCH PHỨC TẠP QUÁ
    THANK CÁC BÁC

Có cái mạch này đơn giản nè,mình chưa lắp thử nhưng đã có người lắp chạy tốt rồi.

Click image for larger version

Name:	WindmillController2_1.gif
Views:	2
Size:	17.5 KB
ID:	1367387

lắp thực tế trên test board

Name:	WindmillController2_mạch.gif
Size:	37.3 KB
ID:	1367388

Comment

Thank bạn, để mình lắp thử xem. Ah bạn cho mình hỏi có thể thay con TL084 bằng lm324 được không bạn

Comment

Mình chẳng biết vì có được học điện tử đâu.Chỉ thích nghịch thôi.Con TL084 rẻ mà cũng dễ kiếm mà Bạn.
        Nếu không thì lắp cái này lại còn ít linh kiện hơn,chỉ dùng con NE555 (cái này của bọn Tây nó lắp)

Name:	555ChargeController.jpg
Size:	58.1 KB
ID:	1367393

mạch lắp thực tế

Name:	555ChargeController1.jpg
Size:	36.0 KB
ID:	1367394

Bạn có thể xem bài viết của tác giả ở đây

http://mdpub.com/555Controller/
        Last edited by nghianam; 27-09-2012, 14:06.

Comment

Đơn giản nhất là cắm thẳng solar vào bình, thêm con diot đề phòng điện xả ngược từ bình sang solar khi trời hết nắng. Cách này thích hợp khi bạn sử dụng nhiều điện. Nếu dùng không hết điện thì bình overcharge mau bị cạn nước và giảm tuổi thọ. Để bảo vệ bình thì bạn thêm mạch tự ngắt khi ắc qui đầy, chỉ cần 1 con opam đơn là được rồi. Bạn tham khảo thêm bên luồng chế mạch nạp ắc qui tự động ngắt.

Để tăng hiệu suất thì bạn dùng mạch buck converter (giống con 2576, con này chỉ được tối đa 3A) để giảm áp từ 18V xuống 12V thì dòng sạc có thể lợi thêm mấy ampe nữa (>10A)
          sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

traudom Tìm hiểu thêm về traudom

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X