Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help! help! mạch cầu công suất lớn cho mạch điều khiển từ xa công suất nhỏ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help! help! mạch cầu công suất lớn cho mạch điều khiển từ xa công suất nhỏ.

ae giúp gấp. mình đang làm robot ở trường gần tới thời hạn rồi. mình đã dùng mạch cầu dùng tip122 va 127 nhưng ko được do công suất điều khiển từ xa của mình quá yếu. mong ae giúp đỡ. mạch càng đơn giản càng tốt. mình dùng điện 24V, khoang 1A. tks.

Nguyên văn bởi zajkute104 Xem bài viết
    ae giúp gấp. mình đang làm robot ở trường gần tới thời hạn rồi. mình đã dùng mạch cầu dùng tip122 va 127 nhưng ko được do công suất điều khiển từ xa của mình quá yếu. mong ae giúp đỡ. mạch càng đơn giản càng tốt. mình dùng điện 24V, khoang 1A. tks.
    Bạn post cái mạch lên xem thử. ko hiểu ý bạn hỏi là gì. giữa cái công suất nhỏ và công suất lớn là một cái mạch trung gian để ghép hai cái đó lại. Mạch này lấy tín hiệu điều khiển từ mạch trước khuếch đại để đủ công suất cho việc điều khiển mạch lực phía sau. Hơn nữa cái công suất tối đa mạch lực cấp thì phụ tuộc vào công suất nguồn cấp, vì vậy mạch công suất lớn phải đi kèm với nguồn công suất lớn, không thì cái mạch công suất lớn cũng chẳng để làm gì.

Comment

Nguyên văn bởi youaremylife Xem bài viết
      Bạn post cái mạch lên xem thử. ko hiểu ý bạn hỏi là gì. giữa cái công suất nhỏ và công suất lớn là một cái mạch trung gian để ghép hai cái đó lại. Mạch này lấy tín hiệu điều khiển từ mạch trước khuếch đại để đủ công suất cho việc điều khiển mạch lực phía sau. Hơn nữa cái công suất tối đa mạch lực cấp thì phụ tuộc vào công suất nguồn cấp, vì vậy mạch công suất lớn phải đi kèm với nguồn công suất lớn, không thì cái mạch công suất lớn cũng chẳng để làm gì.
      ý mình là: mình có một mạch điều khiển từ xa 4 lệnh xài 4.5V thôi (lấy trong xe đồ chơi) . mình muốn một mạch cầu tăng lên khoảng 24V va 1A điều khiển 2 moutor. nếu dùng mạch xe thôi sẽ bị cháy mất. mình đã thử mạch này nhưng điện ra vẫn yếu.Click image for larger version

Name:	20.jpg
Views:	1
Size:	137.2 KB
ID:	1370455
      Last edited by zajkute104; 19-11-2012, 18:27.

Comment

ae ơi! giúp với!!!!

Comment

sao bạn ko xài relay, các tranz trong mạch cầu cũng chỉ đóng/ ngắt chéo cặp thôi mà, chơi thủ công cho nó lành khỏi tính toán nhìu

Comment

úi, nếu bạn làm y như sơ đồ trên mình chưa nhìn phần cầu H đúng hay sai nhưng mình nghỉ thêm 1 tầng khuếch đại trước TIp thử xem, , 1815 chẵng hạn. mình cũng máu chơi xe tự chế mà ko có time, mới làm dc cái phần cơ, còn phần dk nữa, định dùng 2248-2249 rồi fix lại tí theo ý mình, bùn cái là 1 đống 48-49 hư sạch

Comment

Nguyên văn bởi thanh_dt2 Xem bài viết
              úi, nếu bạn làm y như sơ đồ trên mình nghỉ thêm 1 tầng khuếch đại trước TIp thử xem, 1815 chẵng hạn. mình cũng máu chơi xe tự chế mà ko có time, mới làm dc cái phần cơ, còn phần dk nữa, định dùng 2248-2249 rồi fix lại tí theo ý mình, bùn cái là 1 đống 48-49 hư sạch
              bạn cho mình cái mạch được không

Comment

sao bạn ko xài relay, các tranz trong mạch cầu cũng chỉ đóng/ ngắt chéo cặp thôi mà, chơi thủ công cho nó lành khỏi tính toán nhìu
                tks bạn. mình gà lắm. không biết relay là gì nữa. hix

Comment

@@, bạn có đo xem tín hiệu ra trước TIP là bao nhiu vol ko? xem yếu mạnh thế nào đả

Comment

@@, bạn có đo xem tín hiệu ra trước TIP là bao nhiu vol ko? xem yếu mạnh thế nào đả mới tính dc,

Comment

mình dùng 12V nhưng ra chỉ 8V thui

Comment

z đợi tí fix lại cái mạch song send cho, là cái rờ le đó,

Comment

mình dùng 12V nhung ra chỉ 8V thui

Comment

z đợi tí fix lại cái mạch song send cho, là cái rờ le đó,
                            tks bạn nhiều

Comment

Click image for larger version

Name:	sdsd.JPG
Views:	1
Size:	13.9 KB
ID:	1370461 mạch đây(chỉ đk 1 motor, dk 2 motor thì làm 2 mạch như z). tín hiệu ra từ mạch thu đưa vô ck1 ck2, r1 r2 thay 4k7 thôi nhé, đơn giản hơn xài TIP rồi đó

Comment

Về tác giả

Collapse

zajkute104 Tìm hiểu thêm về zajkute104

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X