Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MẠCH Blocking cần mọi người tư vấn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MẠCH Blocking cần mọi người tư vấn

chào mọi người mình chuyên sửa tivi không rành lắm về mạch của B.AP xung ( nguyên lý mình hiểu) mình thấy cái mạch blocking ( của vợt muỗi cho dễ tưởng tượng) nó hoạt đống cực kỳ đơn giản. không có mạch bảo vệ gì cả. có đúng 1 con trở hạ áp của xung hồi tiếp. mà có thể bấm cho nó chạy tẹt ga mà không làm sao
    mình cũng thử làm tương tự với cái biến áp của đầu DVD chỉ có điều dùng sò CS khác và giá trị điện trở khác. cho chạy cũng qua tụ 104/2kv rồi cho vào cái bóng compac ( bóng hỏng phần kick áp) thì nó lóe sáng lên rồi 1 tí tẹo là tắt.
    kiểm tra thì thấy ngỏm sò CS mình thay thử nhiều loại mà vẫn chết @@
    không biết có phải do không có mạch bảo vệ nên có xung ngược về làm đánh thủng tiếp giáp BC của sò không?
    em có cái hình mà em quấn Blocking ở dưới ạ

mong anh em chỉ giáo thêm ( mình chết nhiều sò lắm rồi mà chưa biết cách khắc phục)

* cái này em mang tính tìm hiểu thôi vì cái gì mình không thỏa mãn nó khó chịu lắm
    chứ cái bóng compac mua có vài chục ngàn à( tiền sò CS còn gấp bao nhiêu lần cái bóng rồi

thanks all
    Attached Files

Mạch trong hình có chạy đâu mà chết cs vậy bạn

Comment

E vẽ lại theo cái vợt muỗi mà hic. Không phải chạy liên tục đâu ạ

Comment

Chủ đề này để hỏi thì nhiều chứ có ít người trả lời lắm

Comment

Em bó tay hic. Toi 6 con irf z44. Nữa. Nản

Comment

Nguyên văn bởi hanaka Xem bài viết
            Em bó tay hic. Toi 6 con irf z44. Nữa. Nản
            IRFZ44 là MOSFET, Trong mạch dao động blocking, bạn nên sử dụng BJT (như C1061, D882...) sẽ dễ làm hơn. Nếu bạn không quen thiết kế, hãy tìm những mạch có sẵn đã ráp chạy hơn để làm theo, hơn là tự mày mò sửa đổi mạch khi chưa hiểu rõ về mạch thì sẽ thất bại.
            Last edited by Tuanhonglac; 27-01-2013, 21:17. Lý do: Sửa C10621->1061

Comment

Mod Tuấn ơi với cái mạch kia thì thiết kế thế nào lại để cho no chạy Fet được ạ có cả bảo vệ xung ngược, quá dòng .... gì gì đó nữa ạ
              e cảm ơn

Comment

Ứng dụng của này có trong một số kiểu nguồn của TV hay DVD, bạn nên tham khảo các mạch đó. Còn để sử dụng cho bóng compact thì dùng BJT là được rồi. Với biến áp xung, bạn phải chọn lựa hoặc quấn lại cho phù hợp với yêu cầu của mạch.

Comment

vâng em cám ơn anh. BAX cần quấn lại. nhưng linh kiện của mạch thay thành D882 còn con R 330 ôm vẫn giữ nguyên ạ ?

Comment

chủ yếu là bạn dùng vào việc gì,nguồn vào ra là bao nhiêu vôn/ampe, công xuất bao lớn,không nêu rỏ thì kôg có ai trả lời đâu nhé.

Comment

em chạy bóng compac nguồn ra chắc phải hơn 1kv đấy ( vì em đo kim đồng hồ thang 1kv AC vào cái đui kick của bọn tàu nó chạy kịch kim)
                      1 Amp công suất khoảng 40w ạ

Comment

Nguyên văn bởi hanaka Xem bài viết
                        em chạy bóng compac nguồn ra chắc phải hơn 1kv đấy ( vì em đo kim đồng hồ thang 1kv AC vào cái đui kick của bọn tàu nó chạy kịch kim)
                        1 Amp công suất khoảng 40w ạ
                        nếu dùng điện bình 12v kích lên 220v để chạy bóng compac 220v/40w vào đây tham khảo là được:http://www.dientuvietnam.net/forums/...20v-40w-38030/

Comment

vâng em cám ơn anh nhiều lắm

Comment

cần gì vào link đó phức tạp lắm, đơn giản như chủ topic này là dùng đựoc rồi chống xung ngược thay R nhiều lần chắc cũng OK

Comment

cho em hỏi Blocking dùng diod dập xung ngược cuộn dây càng ngắt triệt để thì xung ngược càng mất dao động
                              -em dùng 1 diod xung to lắm nối xuống mass mất dao động
                              -dùng 1 diod với tụ điện dập thì có áp ra
                              -không dùng gì hết áp ra cao dòng ra cao kích bóng 20w hư tóc sáng lắm, nhưng nóng D718 lắm
                              ********** Hỏi tại sao dập xung ngược càng tốt lại không có dao động càng cao ( không phải hỏi thông số mạch nha ) người ta nói dập xung ngược càng triệt thì bjt hoăc FET càng tốt mà

Comment

Về tác giả

Collapse

hanaka Tìm hiểu thêm về hanaka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X