Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều chỉnh tốc độ động cơ DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều chỉnh tốc độ động cơ DC

Chào mọi người ! mình đang làm đồ án ĐTCS đề tài là:" ứng dung DTCS điều chỉnh tốc độ động cơ DC "...mọi người ai có tài liệu liên quan share cho minh với...theo mình trong đồ án này phần khó nhất là tính toán để chọn linh kiện còn về mạch thi mình cũng chưa tìm được...giúp mình với nhé!
    thanks !
    mail của mình: dinhhuydk3@gmail.com

mọi người ơi giúp mình phần mạch với...

Comment

bạn có thể dùng phương pháp PWM, và sử dụng vài con MOSFET thì ok
      chúc thành công!

Comment

Các anh ơi, có thể post cho em dạng xung của "Chỉnh lưu cầu 3 pha" được không? Chỉ giáo cho em với.

Comment

Bác ơi! Phương pháp PWM ở lớp em có người làm rùi..em muốn dùng bộ chỉnh lưu dể thiết kế..Nhưng dồ án của em vừa co điều chỉnh tốc độ, vừa phải ổn định tốc độ, đảo chiều đông cơ ..thêm vào đó la bảo vệ quá áp, thấp áp...hic ! Bác có cách nào giúp em với!

Comment

cho em hỏi: em điều khiển động cơ 6V nhỏ thôi, làm cầu H dùng 4 con Mosfet thì dùng con gì tốt? mấy con Mosfet đó khi dẫn thì trở kháng có lớn ko? vì em dùng thử con L298, thấy động cơ chạy yếu hẳn so với khi đấu trực tiếp động cơ vào nguồn (đạt khoảng 2/3 so với khi đấu trực tiếp vào nguồn).
            điều khiển 2 động cơ 6V, còn Mosfet hay IC, con nào tốt... ?
            Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

điểu khiển động cơ DC nói chung thì có 2 phương pháp chính:
              + PWM
              + điều khiển góc mở thysistor
              trong 2 phương pháp trên thì phương pháp PWM là đơn giản nhất, nhưng ít ứng dụng trong thực tế do tổn hao lớn và công suất lớn. còn điều khiển góc mở thì hơi khó, nhưng rât thú vị!
              Bạn nên chọn sơ đồ mạch điều khiển nửa bán cầu thysistor,
              các bước chọn linhkiện như sau:
              Chọn động cơ loại gì, dòng áp ra sao?
              Chọn mạch động lực kiểu gì, cầu hay tia!
              tính chọn thiết bị động lực, có công thức tùy theo mỗi sơ đồ động lực
              tính được các thông số cơ bản của dòng và áp qua các linh kiện.
              Chọn linh kiện điện tử cho phù hợp, bằng cách tra bảng linh kiện.
              Tính toán lại các thông số dòng và áp ứng với linh kiện đã chọn ( độ sụt áp).
              Tính và chọn sơ đồ mạch cách ly, và khuêch đại
              tra bảng datasheet của linh kiện động lực
              xem yêu dòng áp đóng cắt ra sao, sau đó chọn mạch cách ly.
              Tương tự như thế đến mạch điều khiển, mạch nguôn .....

Comment

Bác có thể hướng dấn em tỉ mỉ hon 1 chút được không..
                - Phần mạch lực em chọn sơ đồ chỉnh lưu 1 pha hình cầu cho mạch kích từ có dược không bác ?
                - Mạch điều khiển như bác nói em dùng chỉnh lưu cầu 3 pha không đối xứng tiristor. theo em hiểu nó gồm 4 khâu: Khâu so sánh, khâu đồng bộ , khuếch đại, tạo xung..Nhưng cụ thể từng khâu ra sao, sơ đồ của chúng thế nao em vẫn chua rõ lắm..Bác chỉ giúp em..
                Thêm vào đó là mạch hồi tiếp phản hồi âm tốc độ để ổn định tốc độ..

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
                  cho em hỏi: em điều khiển động cơ 6V nhỏ thôi, làm cầu H dùng 4 con Mosfet thì dùng con gì tốt? mấy con Mosfet đó khi dẫn thì trở kháng có lớn ko? vì em dùng thử con L298, thấy động cơ chạy yếu hẳn so với khi đấu trực tiếp động cơ vào nguồn (đạt khoảng 2/3 so với khi đấu trực tiếp vào nguồn).
                  điều khiển 2 động cơ 6V, còn Mosfet hay IC, con nào tốt... ?

Trở kháng khi mở hoàn toàn của fet rất thấp, có lẽ bạn nên đọc kỹ datasheet,với điện áp đầu vào là 6v thì điện áp mở fet không biết là bao nhiêu? Chắc do fet mở chưa hết nên mới yếu vậy đó. Nhìn chung đề tài của bác em thấy khó quá! Chúc bác thành công
                  Quang Nhat
                  ---------------------------------------
                  Yahoo :quangnhat85ls
                  Mail :
                  Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Gửi phao5xe7 nè!
                    Bác phải nói rõ là chỉnh lưu có điều khiển hay ko điều khiển chứ. Nếu là ko điều khiển thì dễ rui. Share cho Bác phần có điều khiển đây..
                    Attached Files

Comment

ý kiến của Lan Hương.

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
                      Trở kháng khi mở hoàn toàn của fet rất thấp, có lẽ bạn nên đọc kỹ datasheet,với điện áp đầu vào là 6v thì điện áp mở fet không biết là bao nhiêu? Chắc do fet mở chưa hết nên mới yếu vậy đó. Nhìn chung đề tài của bác em thấy khó quá! Chúc bác thành công
                      Bạn quangnhat nói rất chính xác. Khi FET 298 mở hoàn toàn thì điện trở DC của nó là 0,002 Ohm, không ảnh hưởng gì đến điện áp cấp cho motor. Vì vậy cần nâng điện áp kích mở (Vg) lên từ 9Vpp đến 12 Vpp.

Có khó gì đâu nào ?

Nguyên văn bởi dinhhuydk3 Xem bài viết
                      Bác có thể hướng dấn em tỉ mỉ hon 1 chút được không..
                      - Phần mạch lực em chọn sơ đồ chỉnh lưu 1 pha hình cầu cho mạch kích từ có dược không bác ?
                      - Mạch điều khiển như bác nói em dùng chỉnh lưu cầu 3 pha không đối xứng tiristor. theo em hiểu nó gồm 4 khâu: Khâu so sánh, khâu đồng bộ , khuếch đại, tạo xung..Nhưng cụ thể từng khâu ra sao, sơ đồ của chúng thế nao em vẫn chua rõ lắm..Bác chỉ giúp em..
                      Thêm vào đó là mạch hồi tiếp phản hồi âm tốc độ để ổn định tốc độ..
                      Nguyên văn bởi dinhhuydk3 Xem bài viết
                      Gửi phao5xe7 nè!
                      Bác phải nói rõ là chỉnh lưu có điều khiển hay ko điều khiển chứ. Nếu là ko điều khiển thì dễ rui. Share cho Bác phần có điều khiển đây..

Tại sao các bạn không dùng Triac
                      , sẽ có 4 điều "lợi hại":

1. Mạch kích và điều khiển giản đơn hơn với hồi tiếp cách ly Opto, hoạt động tin cậy hơn.

2. Nếu công suất "bé thôi" thì càng dễ tìm linh kiện, thiết kế và phân tích mạch dễ dàng hơn.

3. Mạch hiện đại hơn, ít "đụng hàng" hơn, tính thuyết phục và hữu ích cao hơn.

4. Sử dụng được hầu hết các biểu đồ năng lượng, dạng xung và phân tích mạch của SCR.

Thân ái.

Lan Hương

Comment

Dieu khien goc mo Thyristor 1 pha.

Thấy có nhiều bạn sinh viên quan tâm đến đề tài này tôi gửi lên đây thiết kế trước đây tôi đã triển khai, hy vọng giúp được các bạn phần nào công việc.

Thiết kế bao gồm mạch nguyên lý và mạch in vẽ bằng Protel99se.
                        Attached Files
                        Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          Bạn quangnhat nói rất chính xác. Khi FET 298 mở hoàn toàn thì điện trở DC của nó là 0,002 Ohm, không ảnh hưởng gì đến điện áp cấp cho motor. Vì vậy cần nâng điện áp kích mở (Vg) lên từ 9Vpp đến 12 Vpp.
                          vậy có lẽ em đã mua phải con L298 rởm 35k của tui
                          "cần nâng điện áp kích mở (Vg) lên 12Vpp" là sao nhỉ? con L298 chỉ có khối logic điều khiển có các chân input hoạt động ở 5V thôi
                          Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Mình đang làm 1 cái mạch điều chỉnh tốc độ có có đảo chiều cho động cơ DC 12V. Ai có mạch điều chỉnh tóc độ xin giúp mình với, mạch đảo chiều mình dùng cầu H rồi. chỉ thiếu mạch điều chỉnh tốc độ nưa thôi. Mạch càng đươn giản càng tốt nhé. Xin cảm ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhhuydk3 Tìm hiểu thêm về dinhhuydk3

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X