Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCA785 và chỉnh lưu điêu khiển pha!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TCA785 và chỉnh lưu điêu khiển pha!

Chào mọi người!
    Em đang làm mạch chỉnh lưu cầu 1 pha dùng thyristor điều khiển bằng TCA785. Đây là datasheet của nó : http://www.call-n-deal.de/uwe/projek...785/tca785.pdf .
    Em mắc mạch như cái cuối cùng trong datasheet, thay cái biến áp xung bằng MOC3020 và điện áp em dùng là 24VAC chứ khong phải là 220VAC.
    Em test thử thì thấy hai chân 14, 15 có V=0. và không thấy kích gì cả. Trong khi ở datasheet ghi là V14,15 vào khoảng (Vs-2) V . Em thử thay đổi 1 số giá tri của tự với trở nhưng khong dc. Diện áp ra trên chân 14, 15 vẫn bằng 0.
    Không biết có ai có kinh nghiệm làm việc với con này không, có thể cho em lời khuyên với!!!!!!!!
    Em cảm ơn nhiều!

Nếu bạn dùng 24VAC thì coi lại điện áp cấp cho TCA785. Và bạn cũng phải kiểm tra áp ở chân số 5. Mình cũng đã từng làm TCA785 nhiều và thấy nó chạy rất ok. Bạn có thể tham khảo link ở dưới đây, coi phần TRIGGER SCR. Đây là một ứng dụng mình từng đã làm:
    Driver brushless motor

Comment

Nguyên văn bởi dvnccbmacbt Xem bài viết
      Chào mọi người!
      Em đang làm mạch chỉnh lưu cầu 1 pha dùng thyristor điều khiển bằng TCA785. Đây là datasheet của nó : http://www.call-n-deal.de/uwe/projek...785/tca785.pdf .
      Em mắc mạch như cái cuối cùng trong datasheet, thay cái biến áp xung bằng MOC3020 và điện áp em dùng là 24VAC chứ khong phải là 220VAC.
      Em test thử thì thấy hai chân 14, 15 có V=0. và không thấy kích gì cả. Trong khi ở datasheet ghi là V14,15 vào khoảng (Vs-2) V . Em thử thay đổi 1 số giá tri của tự với trở nhưng khong dc. Diện áp ra trên chân 14, 15 vẫn bằng 0.
      Không biết có ai có kinh nghiệm làm việc với con này không, có thể cho em lời khuyên với!!!!!!!!
      Em cảm ơn nhiều!
      Có mấy vấn đề:
      Thứ nhất là phần nguồn cấp cho IC TCA785 bạn dùng nguồn 24Vac thay bằng 220Vac. Bạn bảo là bạn thay đổi giá trị cho các linh kiện rồi mà không được thế bạn đã thay những linh kiện nào bằng giá trị bao nhiêu? Theo mình với việc thay đổi nguồn cấp như bạn thì bạn hãy thử thay giá trị R = 4k7(9w) thành 100om 2W và thay con Rsync = 10k và các giá trị khác giữ nguyên thì chắc là nó chạy thôi.
      Thứ 2 là biến áp xung bạn quấn như thế nào ? bao nhiêu vòng sơ cấp và thứ cấp, tiết diện lõi cũng như kích thước đây quấn BAX như thế nao?....

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Cảm ơn mọi người nhiều.
        - Điện áp cấp cho TCA785 là điện áp 15V,( 12VDC -> LM7815 -> 15V).
        - Em chưa hiểu ý "điện áp đồng bộ trên chân số 5". Em hiểu là điện áp xoay chiều 24VAC tạo ra 1 điện áp roi trên 2 diode nối chân số 5 và chân số 1.
        - mạch của em không dùng Biến áp xung mà dùng MOC3020. E cũng chưa hiểu lắm về vấn đề cách ly mass khi thực hiện điều khiển động cơ. Sao lại có khi có tới 4 mass khác nhau. Em nghe bảo là cách ly nguồn nhưng em cũng chưa rõ lắm?
        - Em cũng chưa Hiểu về cái biến áp . Em mua 1 cái có ghi " Input : 220V. Output thì em thấy có nhiều đầu ra: 0V, 12V, 24V". Như vậy chân 0V là áp không đổi. Còn 24VAC là áp thay đổi ah? Em nghĩ 2 chân phải như nhau chứ. Và biến áp ghi là 5A có nghĩa là sao. Khi nào thì có dòng ra là 5A??????????????

Em không chuyên về điện và điện tử nên còn nhiều thắc mắc hơi "củ chuối". Mong mọi người giúp đỡ và tư vấn cho em những tài liệu cần thiết.

Comment

Nguyên văn bởi dvnccbmacbt Xem bài viết
          Cảm ơn mọi người nhiều.
          - Điện áp cấp cho TCA785 là điện áp 15V,( 12VDC -> LM7815 -> 15V).
          - Em chưa hiểu ý "điện áp đồng bộ trên chân số 5". Em hiểu là điện áp xoay chiều 24VAC tạo ra 1 điện áp roi trên 2 diode nối chân số 5 và chân số 1.
          - mạch của em không dùng Biến áp xung mà dùng MOC3020. E cũng chưa hiểu lắm về vấn đề cách ly mass khi thực hiện điều khiển động cơ. Sao lại có khi có tới 4 mass khác nhau. Em nghe bảo là cách ly nguồn nhưng em cũng chưa rõ lắm?
          - Em cũng chưa Hiểu về cái biến áp . Em mua 1 cái có ghi " Input : 220V. Output thì em thấy có nhiều đầu ra: 0V, 12V, 24V". Như vậy chân 0V là áp không đổi. Còn 24VAC là áp thay đổi ah? Em nghĩ 2 chân phải như nhau chứ. Và biến áp ghi là 5A có nghĩa là sao. Khi nào thì có dòng ra là 5A??????????????

Em không chuyên về điện và điện tử nên còn nhiều thắc mắc hơi "củ chuối". Mong mọi người giúp đỡ và tư vấn cho em những tài liệu cần thiết.
          Thế này nhé bạn: Gọi điểm ghi 0V là A,tương tự 5V là B,12v là C,24v là D
          thì U(BA)=VB-VA=5v . V la điện thế còn U la hiệu điện thế tuong tụ với các chân còn lại mà có điện áp như trên
          U(DB)=24-5=19v .0v hay còn gọi là chân mass
          Con 5A để nói về công suất máy biến thế .Tính cho mức điện áp cao nhất là 24v thì công suất của máy biến áp này đáp ứng đc là :P=24x5xH=120.H W
          (H la hiệu suất máy biến áp <1)
          |

Comment

co bai nao ro hon 1 ti nua ko ban?

Comment

bạn có thể tự quấn lấy biến áp xung mà, theo kinh nghiệm của mình thì quấn 2 quận bằng nhau, sao cho tồng trở đo ở 2 đầu từ 2ohm đến 3ohm là chạy ok.
              cách ly nguồn thì bạn dùng biến áp của bạn ok rồi đầu ra của biến áp thì lấy đầu 0 và 12v nhé, qua 1 trở đển chỉnh lưu(ko nên dùng cầu), và qua 1 con 7812 để ổn áp, cấp cho IC.
              mạch này rất rễ làm mà

Comment

anh ơi!
                em hiện đang phải lam cái đồ án làm mạch chỉnh lưu cầu 1 pha có điều khiển
                em học bên điện công nghiệp,chẳng rành về điện tử j hết mà vẫn phải làm
                anh co' thể chỉ em với dc ko??
                em cam on

Comment

anh giup em!!!

anh ơi!
                  em cam on

Comment

Nguyên văn bởi angry281 Xem bài viết
                    anh ơi!
                    em cam on
                    Vào google.com download ngay datasheet của TCA 785 có ngay câu trả lời thỏa đáng.

Comment

hic...mình cũng đang làm về điều khiển nhiệt độ dùng TCA785..mà cũng có hiện tượng đo V14,15 >0V 1chut...đo V7 lai ra áp dương =Vs=12V..nhưng theo như datasheet thi nó phải âm.tức là V7=-Vs...mạch của mình điều khiển Triac và có M3021 làm cách ly...
                      Mọi người ai có cao kiến gì giúp với...

Comment

Loại IC TCA785 là loại dễ dàng thiết kế và thi công. Theo như dinhhuydk3 thì có lẽ IC đã chạy rồi, đã có xung kích ra chân 14,15. Tuy nhiên độ rộng xung quá hẹp nên điện áp V14,V15>0 một chút thôi (nếu bạn có máy hiện sóng thì sẽ thấy rõ).

Comment

mình cũng nghĩ là nó chạy rùi nhưng vấn đề ở đây là làm thế nào để để dải điều chỉnh ( độ rộng xung) lớn hơn.mình đã thử rất nhiều lần nhưng dải điều chỉnh chỉ được chút xíu a`..

Comment

[QUOTE=dinhhuydk3;192605]mình cũng nghĩ là nó chạy rùi nhưng vấn đề ở đây là làm thế nào để để dải điều chỉnh ( độ rộng xung) lớn hơn.mình đã thử rất nhiều lần nhưng dải điều chỉnh chỉ được chút xíu a`..[/QUO

Comment

co ai làm rùi thì test cái đồ án này lên cho anh em đỡ mệt coi

Comment

Về tác giả

Collapse

dvnccbmacbt Tìm hiểu thêm về dvnccbmacbt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X