Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCA785 và chỉnh lưu điêu khiển pha!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn xem lại bài mình đã post ở trang 1.

Comment

hic...mình đã "cầy" nát cả 2 cái panel vói những cái mạch trong datasheet thậm chí kết hợp chúng với nhau...kết wa :điều chỉnh đựoc v14 hoặc v15 = (0 : 6V) ...dầu ra minh cho ca 14,15 qua diot rùi tỏng hợp lại lay ra cho vao chan1 của M3021 ( tầm 12V)...liệu vậy có ổn ko các sư huynh...có đảm bảo là dải điều chỉnh được từ 0:180 đo ko?

Comment

hjx.tui cũng đang làm con này nè.khj đo điện áp thi 0V ở chân 14 và 15.khj đo bang may do sóng thì nó có xung nhưng rất nhỏ.ko bít bác nào có cách nào mở rộng độ rông xung ko vậy.

Comment

Bác xem lại khâu tạo xung răng cưa tại chân 11 xem đã như mong muốn chưa...

Comment

Cái này mình làm và đã chạy rồi, mọi người tham khảo, tốt nhất là nên có Oxilo để kiểm tra tín hiệu tại chân 14 và 15.
            Attached Files

Comment

Đây là botton và top
              Attached Files

Comment

cảm ơn bạn jackychan nhiều nghe. mình cũng đang cần nó để tham khảo

Comment

Nguyên văn bởi jackychan Xem bài viết
                  Cái này mình làm và đã chạy rồi, mọi người tham khảo, tốt nhất là nên có Oxilo để kiểm tra tín hiệu tại chân 14 và 15.
                  chao ban cho minh hoi bai ban pos tca 785,cho CON3 ay dau vao no la gi vay,AC cua ban la 220 hay la 24,mas dc va ac co trung nhau ko ?

Comment

Trích:
                    chao ban cho minh hoi bai ban pos tca 785,cho CON3 ay dau vao no la gi vay,AC cua ban la 220 hay la 24,mas dc va ac co trung nhau ko ?
                    CON3 là giắc 3 chân có đánh số từ 1 đến 3: Chân 1 nối với GND, dĩ nhiên là gồm GND DC và "GND AC" , chân 2 là tín hiệu ~ chiều của pha cần điều khiển (12-24VAC) để lấy tín hiệu đồng bộ. Chân 3 là +12V để nuôi mạch điều khiển (TCA785).

Comment

Phải chú ý: Nguồn xoay chiều đưa vào chân 2 của CON3 phải cách ly với nguồn chỉnh lưu ra +12VDC để nuôi mạch, 2 cuộn này có thể quấn trên cùng một máy biến áp nhưng được cách ly hoàn toàn với nhau.
                      Điện áp tại chân 11 sẽ thay đổi từ 0-+12V ứng với góc mở anpha thay đổi trong khoảng 0 đến 180 độ, khi chỉnh R3 và R14, thực thế hai chân 11 của 2 TCA785 được nối chung với nhau và nối ra chân giữa VR là được, khi chỉnh VR đó thì ta được cả hai TCA.

Comment

Tài liệu về TCA bằng tiếng Việt đây:
                        Attached Files
                        Dân ta phải biết sử ta
                        Cái gì không biết thì tra google.

Comment

Ứng dụng vào thực tế

Chào các bác.
                          Mình có nhu cầu làm máy xi mạ điện công suất nhỏ 750VA. Yêu cầu vào 220Vac, ra từ 0-15Vdc, dòng ra 0-50Ampe điều chỉnh đc vô cấp.
                          Từ dử liệu của các bạn trên diễn đàn, mình "suy diễn" ra 3 sơ đồ ứng dụng dưới đây. Mong các bác xem qua và nhận xét cũng như cho lời hướng dẫn, chỉ giáo nhiệt tình. Chân thành cám ơn.
                          Chắc chắn sẽ có nhiều thiếu sót mong các bác góp ý chọn sơ đồ nào dễ ráp và chạy ổn định. Các điều mình chưa hiểu là:
                          -Đường lấy tín hiệu đồng bộ cho TCA785 thế nào là đúng?
                          -Cách kết nối đường kích từ TCA785 đến Triac/SCR bằng opto-diac? (dùng biến áp xung khó kiếm và ko có thông số).
                          -Triac và SCR thường đc mắc ssong thêm R+C có tác dụng gì, mạch của mình có cần ko?
                          -Nguồn cấp cho TCA785 từ nguồn riêng có ảnh hưởng ko?
                          -Trong hình 1, chân nào của Triac nối vào biến áp, T1 hay T2?
                          -Ở hình 1 và hình 2 có làm cho biến áp rung phát ra tiếng kêu ko?
                          -Trong datasheet của TCA785 có đến 2 biến trở để làm gì? [http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...S/TCA785.html]
                          Chân thành cám ơn các bác.

To jackychan: Phần mạch TCA785 của bạn ứng dụng vào mạch của mình đc ko? Xin bạn cho thêm lời khuyên. Cám ơn bạn.

Comment

Sao ko Up file dc??? Mình Up sau vậy.

Comment

Nguyên văn bởi vuongvinh Xem bài viết
                              Sao ko Up file dc??? Mình Up sau vậy.
                              up file bạn vào chỗ trả lời chi tiết rồi đến chỗ tải từ máy tính lên. sau đó có mấy dạng file như txt, pdf...Bác thử up lên đi
                              Dân ta phải biết sử ta
                              Cái gì không biết thì tra google.

Comment

Nguyên văn bởi anhtuan0423 Xem bài viết
                                up file bạn vào chỗ trả lời chi tiết rồi đến chỗ tải từ máy tính lên. sau đó có mấy dạng file như txt, pdf...Bác thử up lên đi
                                Mình thử rồi ko đc bạn ah, lạ quá. File của mình là .zip (21.5KB) hoặc 3 file .bmp (mỗi file 964KB). Nhấn "thêm file" mà nó cứ báo "ko thành công"

Comment

Về tác giả

Collapse

dvnccbmacbt Tìm hiểu thêm về dvnccbmacbt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X