Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCA785 và chỉnh lưu điêu khiển pha!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các bác.
    Mình có nhu cầu làm máy xi mạ điện công suất nhỏ 750VA. Yêu cầu vào 220Vac, ra từ 0-15Vdc, dòng ra 0-50Ampe điều chỉnh đc vô cấp.
    Từ dử liệu của các bạn trên diễn đàn, mình "suy diễn" ra 3 sơ đồ ứng dụng dưới đây. Mong các bác xem qua và nhận xét cũng như cho lời hướng dẫn, chỉ giáo nhiệt tình. Chân thành cám ơn.
    Chắc chắn sẽ có nhiều thiếu sót mong các bác góp ý chọn sơ đồ nào dễ ráp và chạy ổn định. Các điều mình chưa hiểu là:
    -Đường lấy tín hiệu đồng bộ cho TCA785 thế nào là đúng?
    -Cách kết nối đường kích từ TCA785 đến Triac/SCR bằng opto-diac? (dùng biến áp xung khó kiếm và ko có thông số).
    -Triac và SCR thường đc mắc ssong thêm R+C có tác dụng gì, mạch của mình có cần ko?
    -Nguồn cấp cho TCA785 từ nguồn riêng có ảnh hưởng ko?
    -Trong hình 1, chân nào của Triac nối vào biến áp, T1 hay T2?
    -Ở hình 1 và hình 2 có làm cho biến áp rung phát ra tiếng kêu ko?
    -Trong datasheet của TCA785 có đến 2 biến trở để làm gì? [http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...S/TCA785.html]
    Chân thành cám ơn các bác.

To jackychan: Phần mạch TCA785 của bạn ứng dụng vào mạch của mình đc ko? Xin bạn cho thêm lời khuyên. Cám ơn bạn.

Last edited by vuongvinh; 11-10-2009, 13:39.

Comment

Muốn làm tốt cái này thì nên có 1 chiếc Oscillocope để kiểm tra xung. Nếu không sẽ không biết đường nào mà lần đâu.

Comment

Tìm trên mạng thấy cái sơ đồ này.
        Tải của Triac là biến áp (tải cảm). Phần mạch kích cũng giống datasheet, có điều biến trở chỉnh góc pha đc thay bằng con 4N35, có lẽ tạo đường hồi tiếp ngõ ra đưa về!
        Bác nào phân tích giúp con R4- 9K/10W mắc ssong với biến áp có tác dụng gi vậy?

Comment

Tca785

các a ơi.!hãy giúp đỡ e tí nhé.e đang có bài tập dài về TCA 785
          Nghiên cứu thiết kế mạch chỉnh lưu cầu 3 pha đối xứng có điều khiển tải là động cơ 1 chiều có số liệu: R = 10Ohm; L = vôcùng; Eđm = 50V; Uđm = 400V.Các a hãy giúp đỡ e tí nhé.cảm ơn các a rất nhiều....!

Comment

mình thấy trên datasheet thì thấy con TCA 785 hoạt động với nguồn 18VDC thui chứ làm gì có hoạt động voi điện áp 220VAC

Comment

Tca785

1. TCA785:
              TCA785 là một vi mạch phức hợp thực hiện 4 chức năng của một mạch điều khiển: “tề đầu” điện áp đồng bộ, tạo điện áp răng cưa đồng bộ, so sánh và tạo xung ra. 1.1. Sơ đồ chân:
              Chức năng các chân:

1 – GND: chân nối mass
              2 – Q2: Đầu ra 2 ảo
              3 – QU: Đầu ra U
              4 – Q1: Đầu ra 1 ảo
              5 – VSYNC: Điện áp đồng bộ
              6 – I: tín hiệu cấm
              7 – QZ: Đầu ra Z
              8 - VREF: ĐiỆN áp chuẩn
              9 – RP: Điện trở mạch cưa
              10 – C10: Tụ tạo mạch răng cưa
              11 - V11: Điện áp điều khiển
              12 – C12: Tụ tạo độ rộng xung
              13 – L: Tín hiệu điều khiển xung ngắn, xung rộng
              14 – Q1: Đầu ra 1
              15 – Q2: Đầu ra 2
              16 – Vs: Điện áp nguồn nuôi

Comment

có anh em nao nghiên cứu về cảm biến mưa chưa
                không biết nó thế nào ?
                mong các anh em có thể giúp đỡ

Comment

sao con 4n35 trong sơ đồ có 8 chân nhỉ , tớ xem trong datasheet có 6 chân mà. bác nào hiểu về con này giảng cho em 1 tý . thanks !

Comment

cac anh cho em hoi em lam mach chinh luu co dieu khien cau 1 pha nhung ma yeu cau la mach phai chiu duoc dong toi thieu la 50A thi em phai lam sao

Comment

Nguyên văn bởi hoanmaibkac Xem bài viết
                      sao con 4n35 trong sơ đồ có 8 chân nhỉ , tớ xem trong datasheet có 6 chân mà. bác nào hiểu về con này giảng cho em 1 tý . thanks !
                      Chắc nó bị mắc mưa nên mọc thêm hai chân sao ấy!

Chúc vui.
                      Attached Files

Comment

Thì vẫn dùng mạch kích là dùng con TCA như ỏ trên là được rồi, nhưng phải chọn con Thy chịu dòng lớn để đáp ứng yêu cầu công suất thôi, Thường thì chọn dòng định mức của mạch bằng 20% dòng mà con Thy nó chịu được thui, đây là trên thực tế trong công nhiệp và trên lí thuyết . Còn nếu bạn làm đề tài hay đồ án thì làm mạch chọn con nhỏ thui, chứ ở xưởng thì hiếm có tải 50A để thử lắm hjhjhj, mà có cũng ko được thử.... Các thầy cũng sợ cháy mà....

Comment

các anh cho em hỏi với. em đang làm cái mạch dùng tca785 để điều khiển triac. em mắc mạch như trong datasheet hướng dẫn. em đã đo kiểm tra trên osilo thấy có xung hẹp(gần như là xung nhọn) kích cho triac.xung này đã thay đổi được pha nhờ vặn biến trở. nhưng em lại không điều khiển được triac. nó cứ dẫn luôn. không thay đổi được độ dẫn. tải của em là một cái bóng đèn. các pro cho em lời khuyên và hướng giải quyết với. em xin cảm ơn!
                          FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
                          Mr Xô : Email :
                          ĐT : 01674524129

Comment

Bạn vào link ben dưới, có mạch OK
                            http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=28550

Comment

Ngoài TCA 785 liệu không còn cách nào điều khển đc hả chỉnh lưu 1 pha có điều khiển được nữa hả các bác.
                              Em thấy trong quyển Tính toán thiết kế thiết bị điện tử công suất của thầy Trần Văn Thịnh có mạch hay phết nhưng chẳng có số liệu gì. Chẳng biết làm kiểu gì.

Comment

Có mạch dùng linh kiện rời chứ, nhưng mà nó rất phức tạp. Vì để điều khiển góc pha đựoc thì cần phải có khâu đồng pha + so sánh + tạo xung + sửa xung + khuyếch đại. Nói chung là rất phức tạp vì nó dùng toàn khuyếch đại thuật toán . Còn con TCA là IC tích hợp tất cả các khâu trong dó rồi( trừ khuyếch đại). Chứ bi giờ mò đi tính từng khâu một thì ...

Comment

Về tác giả

Collapse

dvnccbmacbt Tìm hiểu thêm về dvnccbmacbt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X