Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCA785 và chỉnh lưu điêu khiển pha!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào các bạn mình cũng đang cần mạch này lắm ai đã post mạch này lên thì cho xin luôn thông số được không
    cám ơn nhiều mình rất muốn giao lưu làm quen các bạn gừi vào mail:truongdtk37s@gmail.com cho mình nha.
    thanks!

Comment

mình đang sử dụng con này để làm mạch kích thy nhưng chưa rõ lắm bạn nào có sơ đồ mạch kích thy cầu toàn phần 1 pha đưa lên anh em tham khảo với

Comment

Cho mình hỏi về cái mạch của bạn với
        - Hình như cái cầu tiristor của bạn bị sai phải không? Sao 2 chân K tốt của 2 tiristor ở dưới lại nối chung vậy
        - Có công thức gì liên quan giữa điện áp xung ra với R9 và C10 không?
        - Tại sao lại có 2 con 7812?
        - Mình mô phỏng proteus mạch của bạn nhưng điện áp ra gần bằng 15v nhưng nó chỉ thay đổi quanh đó thôi, tại sao vậy

Comment

Mình đã mô phỏng bằng proteus được dạng sóng của điện áp ra ở chân 14 và chân 15, mình post để các bạn tham khảo
          http://www.mediafire.com/?7k38mcgt0353q

Comment

bạn phải cho chân 11 và chân 9 mỗi chân 1 con VR mới nhìn rõ sự thay đổi của xung được .mạch này mình đang làm đã có xung chân 14,15 lệch nhau và tầm 10v vì theo data của nó thì hai chân này ra là VS-2 nên mình nghĩ thế cũng tạm ổn .ra mình ghép qua opto tri ắc MOC3020 nhưng thực sự mạch này mình cũng không dám thử trên động cơ thật vì rất dễ nổ SCR vì mạch đâu chỉ có mạch điều khiển đâu con nhiều yếu tố bảo vệ rồi trùng dẫn rất dễ sảy ra .bạn nào đã làm trên động cơ thật trao đổi anh em ít kinh nghiệm .ok

Comment

bạn phải cho chân 11 và chân 9 mỗi chân 1 con VR mới nhìn rõ sự thay đổi của xung được .mạch này mình đang làm đã có xung chân 14,15 lệch nhau và tầm 10v vì theo data của nó thì hai chân này ra là VS-2 (mình dùng nguồn cấp 12V)nên mình nghĩ thế cũng tạm ổn .ra mình ghép qua opto tri ắc MOC3020 nhưng thực sự mạch này mình cũng không dám thử trên động cơ thật vì rất dễ nổ SCR vì mạch đâu chỉ có mạch điều khiển đâu con nhiều yếu tố bảo vệ rồi trùng dẫn rất dễ sảy ra .bạn nào đã làm trên động cơ thật trao đổi anh em ít kinh nghiệm .ok

Comment

mình đã làm cả 1 mạch bằng linh kiện rời để điều chỉnh 3 pha hình tia của động cơ DC kích từ độc lập cũng hay lắm

Comment

bạn nào đã thử mạch trên động cơ thật bao giờ chưa trao đổi kinh nghiệm cho anh em với không dám thử trên mạch thật luôn rất dễ nổ SCR chỉ thử trên tải bóng đèn thôi ^^

Comment

anh em có ai dùng TCA 785 chạy ok rùi thì giúp tôi với. tôi lắp giống y chang như trong datasheet nhưng ko điều khiển được điệp áp ngõ ra.

Comment

son ahf bạn tham khảo mạch của bạn thuc trên diễn đàn ấy bạn ấy đã làm và chậy rồi đó.lắp theo data không ổn lắm đâu.mình cũng đang làm con này mình lắp mạch thật rồi đo dạng xung ra cũng tàm tạm chân 14,15 ra khoảng 11v điều chỉnh độ rộng xung chưa được như ý lắm nhưng nói chung bước đầu thế là ổn rồi .mình dùng opto MOC3020 giao tiếp SCR .mình điều khiển động cơ DC 2,5 KW .đang làm chưa ăn thua lắm nên hay lên diễn đàn với hỏi thuc ấy bạn ấy cũng giúp đỡ nhiều .

Comment

các bác nói rõ giúp em về chức năng đầu tiên của TCA785 :"tề đầu điện áp.." với. Cái này hơi khó hiểu ,mà em tìm mãi không có cái gì viết về nó cả.cám ơn mấy bác nhé..!!!

Comment

Tề đầu tức là xén 1 miếng ở đầu hình sin(dạng giống như mạch xén điện áp), từ đó để tạo xung răng cưa

Comment

nhờ các bác giúp đỡ về mạch chỉnh lưu cầu 3 pha bán điều khiển.đùng con TCA785, nhưng em vẫn chưa biết phải làm thế nào.các bác có mạch chia sẻ cho em với

Comment

a e oi ! co ai co mach điều khien dung TCA785 dùng trong chỉnh lưu cầu 1 pha để điều khiển đc 1 chiều đa chy rùi k cho minh tham khao voi!
                              minh đang lam đồ án nhung ma k hiêu lắm
                              k biet làm nhu trong datasheet co đươc k?
                              co nguoi bao la đươc cung co nguoi bao la k minh k biet lam thaeo ai day?
                              co ai cho chút y kien đi?
                              Thaks nhiu!

Comment

bạn làm đến đâu rồi hay chưa làm gì.ngày trước mình làm rồi chỉnh lưa cầu 1 pha đc 2k cũng hay lắm.làm theo data nhưng phải thay đổi tí chút bạn cứ làm đi rồi thấy tca 785 75k 1 con cẩn thận không chập mạch.

Comment

Về tác giả

Collapse

dvnccbmacbt Tìm hiểu thêm về dvnccbmacbt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X