Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch công suất điều khiển động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch công suất điều khiển động cơ

mọi người có thể xem giùm em mạch này nó sai ở chỗ nào ạ...
    em mắc xong linh kiện...đo áp thì nó đạt 12V nhưng khi đưa động cơ vào thì động cơ ko quay..em để im vậy đo áp lại thì thấy nó xuống 0...hok biết em đã sai chỗ nào...nhờ mọi người chỉ bảo
    em cảm ơn nhiều
    Attached Files

Nguyên văn bởi koailaai Xem bài viết
    em mắc xong linh kiện...đo áp thì nó đạt 12V nhưng khi đưa động cơ vào thì động cơ ko quay..em để im vậy đo áp lại thì thấy nó xuống 0...hok biết em đã sai chỗ nào...nhờ mọi người chỉ bảo
    em cảm ơn nhiều
    Bạn đo áp từ đâu đến đâu mà đạt 12 V?

Bạn đặt tín hiệu/điện áp nào vào chân PWM1?

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

em cảm ơn nhiều
      Bạn đặt xung MPW1 vào có tần số bao nhiêu và động cơ sử dụng là động cơ gì ? Bạn có thể nói rõ thêm được không ? nếu xác định đúng thì mình mới có thể trả lời cho bạn được.
      Thân chào.

Comment

em chưa thử bằng vi điều khiển..em dùng 1 dây điện nối GND với chân của opto để nó dẫn==> fet cũng dẫn và có dòng qua rơle,em chưa đặt xung vào vì em vẫn đang kiểm tra xem mạch có hoạt động hok rồi mới lập trình....em đo áp ở đầu ra nối với động cơ đó,động cơ em dùng là động cơ gạt nước của xe ô tô đó....
        mọi người giúp em với

Comment

Sơ đó mạch thì đúng, còn có lẽ do bạn thi hành ra sao thôi !!!!

Comment

Cần gì phải thử bằng VDK ....phức tạp qu1a zậy, mạch của bạn hoàn toàn có thể mô phỏng trên OrCAD 9 mà, bạn có thể cho hiển thị giản đồ tín hiệu và giá trị A,V tại mọi điểm trên mạch, rất chính xác, hữu ích cả khi bạn muốn tính toán để mua thiết bị đó.
            Cố thử đi, chúc thành công nhé.

Comment

Liệu động cơ của bạn có vấn đề gì ko (bị chập bên trong chẳng hạn) ?
              :-)

Comment

em chưa thử bằng vi điều khiển..em dùng 1 dây điện nối GND với chân của opto để nó dẫn==> fet cũng dẫn và có dòng qua rơle,em chưa đặt xung vào vì em vẫn đang kiểm tra xem mạch có hoạt động hok rồi mới lập trình....em đo áp ở đầu ra nối với động cơ đó,động cơ em dùng là động cơ gạt nước của xe ô tô đó....
                mọi người giúp em với
                Bạn hãy kiểm tra lại công suất của nguồn 24V cung cấp cho động cơ. Động cơ gạt nước này khi khởi động dòng rất cao ( trên 5A) . Nếu nguồn không đủ công suất thì khi mang tải sẽ bị sụt áp rất lớn và động cơ không thể khời động được. Tốt hơn hết là dùng nguồn loại autovolt dạng switching có phản hồi dòng điện để khi khởi động thì không bị sụt áp. Pan này mình đã từng gặp rất nhiều rồi.
                Thân chào.

Comment

Mạch thì đúng, nhưng nên bỏ diode D10_1 và nối 2 B lại. Kiểm tra lại nguồn có đủ dòng hay không, motor có tốt không.

Comment

Mạch của bạn, tôi thấy có một số yếu tố bất ổn như sau:
                    Để đóng FET 540, bạn cần khoảng 10V tại chân G. Khi đó, điện thế tại chân B của con 1815 sẽ là cần khoảng 10.5 V. Khi này, bạn không thể lấy từ VXL mà phải cách li qua OPTO!
                    Một điều nữa là khi con A1015 bên dưới ngắt thì con 1815 bên trên sẽ có tải cực E, khó bão hòa hơn tải cực C nhiều. Rất có khả năng con 1815 bên trên sẽ rơi vào vùng khuếch đại hơn là BH. Khi ấy làm sao bạn đủ áp để đóng FET?
                    Mạch Push-Pull của bạn nên đổi vị trí của 2 BJT 1015 và 1815. Thân.
                    Homepage:

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhuutan Xem bài viết
                      Mạch của bạn, tôi thấy có một số yếu tố bất ổn như sau:
                      Để đóng FET 540, bạn cần khoảng 10V tại chân G. Khi đó, điện thế tại chân B của con 1815 sẽ là cần khoảng 10.5 V. Khi này, bạn không thể lấy từ VXL mà phải cách li qua OPTO!
                      Một điều nữa là khi con A1015 bên dưới ngắt thì con 1815 bên trên sẽ có tải cực E, khó bão hòa hơn tải cực C nhiều. Rất có khả năng con 1815 bên trên sẽ rơi vào vùng khuếch đại hơn là BH. Khi ấy làm sao bạn đủ áp để đóng FET?
                      Mạch Push-Pull của bạn nên đổi vị trí của 2 BJT 1015 và 1815. Thân.
                      không biết có lộn không chứ em đổi chổ hai con. a1015 chân e lên nguồn. chân c bắc chung chân e c1815 xuông max thì nóng lắm?????

Comment

chào các bác!

Comment

chào các bá́c ! Bác nào có đồ án môn truyền động điện liên quan đến thiết kế mạch chỉnh lưu (1 pha, 3pha,,,,)điều khiển động cơ 1 chiều thì post lên cho e, e dang cần đến nó, giúp e với . thanks các bác nhiu!

Comment

em rất càn mạch điều khiển động cơ 24v công suất 200w,mạch cầu H thôi ạ,ai giúp em với?
                            ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

Về tác giả

Collapse

koailaai Tìm hiểu thêm về koailaai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X