Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình mạch bảo vệ điện áp thấp với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình mạch bảo vệ điện áp thấp với

mình muốn làm một mạch điều khiển không cho động cơ hoạt động khi điện áp quá thấp(vì điện áp chỗ mình ở không ổn định) .động cơ của mình là cái máy bơm nước loại nhỏ.tuy nhiên bây giờ vẫn chưa nghĩ ra ý tưởng gì mong các bạn giúp đỡ .thank

hôm nay nhiều người hỏi giúp quá mà chẳng thấy ai giúp cả.chán quá!

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
      mình muốn làm một mạch điều khiển không cho động cơ hoạt động khi điện áp quá thấp(vì điện áp chỗ mình ở không ổn định) .động cơ của mình là cái máy bơm nước loại nhỏ.tuy nhiên bây giờ vẫn chưa nghĩ ra ý tưởng gì mong các bạn giúp đỡ .thank
      Dùng diode zener để mở transistor kích relay. Nếu khi điện áp thấp hơn điện áp Vz thì diode không dẫn, không có dòng qua BE -> transistor không dẫn và không có dòng qua cuộn day của relay.

Comment

Nguyên văn bởi haidien Xem bài viết
        Dùng diode zener để mở transistor kích relay. Nếu khi điện áp thấp hơn điện áp Vz thì diode không dẫn, không có dòng qua BE -> transistor không dẫn và không có dòng qua cuộn day của relay.
        bạn ơi nguồn của mình là 220v dùng loại diode nào vậy

Comment

Muốn nhanh gọn thì mua cái bộ dùng cho tủ lạnh.

Muốn dùng zener như bác HD nói thì hình dung 1 ít:

220V --> biến thế --> nắn --> cầu phân áp R, VR ---> zener 12V chẳng hạn nối vào con chay VR --> tranistor --> relay

Tuy nhiên cần bộ delay nếu không thì khi nằm ngay ngưởng áp thấp cắt thì sẽ ON/OFF liên tục ---> lợi 48 / hại 54!

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
            Tặng bạn mạch bảo vệ thấp áp, quá áp và trể của ổn áp AST nè. Mạch này bảo vệ thấp áp dưới 150V, quá áp trên 240V thời gian trể 5 phút. Bạn có thể cải tạo lại và sử dụng theo ý mình.
            Thân chào.Mach bao ve thap ap, qua ap va tre cua on ap AST.doc

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
              Tặng bạn mạch bảo vệ thấp áp, quá áp và trể của ổn áp AST nè. Mạch này bảo vệ thấp áp dưới 150V, quá áp trên 240V thời gian trể 5 phút. Bạn có thể cải tạo lại và sử dụng theo ý mình.
              Thân chào.[ATTACH]14508[/ATTACH]
              Cám ơn bạn đã share sơ đồ, nhưng mình nghĩ để đơn giản chỉ cần lắp theo mạch điện của "Bảo vệ tủ lạnh" là đáp ứng đủ yêu cầu (dải 175V - 240V dòng 10A), tính cơ động cao, dễ điều chỉnh thời gian trễ và phù hợp với các bạn điện tử nghiệp dư.
              Mạch này chỉ dùng 8 con C828, 06 tụ hóa nhỏ (lớn nhất là 100mF/50v), 1 zener 24v, 1 rơle 24v, một số điện trở nhỏ, 2 LED.
              Mình đã dùng nó 6 năm nay mà vẫn OK. Mua mới chỉ 50K (mình không thích loại dùng LM324 hay 339 vì phải BA nguồn -> giá thành cao, khi sửa chữa đối với thợ nghiệp dư không dễ lắm!

Comment

Nguyên văn bởi unngan Xem bài viết
                Cám ơn bạn đã share sơ đồ, nhưng mình nghĩ để đơn giản chỉ cần lắp theo mạch điện của "Bảo vệ tủ lạnh" là đáp ứng đủ yêu cầu (dải 175V - 240V dòng 10A), tính cơ động cao, dễ điều chỉnh thời gian trễ và phù hợp với các bạn điện tử nghiệp dư.
                Mạch này chỉ dùng 8 con C828, 06 tụ hóa nhỏ (lớn nhất là 100mF/50v), 1 zener 24v, 1 rơle 24v, một số điện trở nhỏ, 2 LED.
                Mình đã dùng nó 6 năm nay mà vẫn OK. Mua mới chỉ 50K (mình không thích loại dùng LM324 hay 339 vì phải BA nguồn -> giá thành cao, khi sửa chữa đối với thợ nghiệp dư không dễ lắm!
                Bác unngan cho em xin mạch relay bảo vệ tủ lạnh được không.

Comment

[QUOTE=unngan;235868]Cám ơn bạn đã share sơ đồ, nhưng mình nghĩ để đơn giản chỉ cần lắp theo mạch điện của "Bảo vệ tủ lạnh" là đáp ứng đủ yêu cầu (dải 175V - 240V dòng 10A), tính cơ động cao, dễ điều chỉnh thời gian trễ và phù hợp với các bạn điện tử nghiệp dư.
                  Mình đã dùng nó 6 năm nay mà vẫn OK. Mua mới chỉ 50K (mình không thích loại dùng LM324 hay 339 vì phải BA nguồn -> giá thành cao, khi sửa chữa đối với thợ nghiệp dư không dễ lắm![/QUOTE]
                  Của rẻ là của ôi... Bạn nghĩ chẳng nhẽ người ta điên mà họ lai tốn tiền thêm để dùng biến áp và IC à nó phải có lý do của nó đấy bạn ạ... mà giờ con LM... chỉ có mấy nghìn thì so với lắp bàn bóng lẻ còn dễ hơn, rẻ hơn và đỡ phải cân chỉnh hơn, đảm bảo chạy ổn định hơn bạn ạ....

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                    Thân chào.[ATTACH]14508[/ATTACH]
                    Ai có thể giải thích giùm em nguyên lý hoạt động của mạch bảo vệ thấm áp, quá áp và trễ ở trên không, em cám ơn nhiều.

Comment

úi trờ ơi sao mà khó vậy nhỉ. Có chi đâu: Làm cái mạch đơn giản như sau: 1 quả BA, Nếu đủ áp 220V thì đầu ra là 8VDC ( Giả sử vậy), đem cái áp này đi mà so sánh với 1 cái áp 5V ổn định nào đó,..... thế là xong vấn đề cốt lõi. Muốn có cái 5v ổn định thì dùng đầu ra của BA khoảng 24V, chỉnh lưu xuống và tính toán thế nào đó kết hợp với diode zenner mà lấy 5V chuẩn. Dù nguồn có xuống khoảng 180V thì miễn sao cái 5V chuẩn này ko mất đi. Việc còn lại là mang 2 cái áp này vào Opamp mà so sánh, nếu áp mà nhỏ hơn 5V thì ngắt luôn. Vì thực ra áp mà rơi từ 8VDC xuống 5VDC thì phía xoay chiều tụt áp ko nhỏ đâu. Ko tiện tính toán ở đây. Các bác tự tính lấy vậy nhé. Ý tưởng thôi vì tác giả chỉ cần có vậy.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                        [QUOTE=unngan;235868]Cám ơn bạn đã share sơ đồ, nhưng mình nghĩ để đơn giản chỉ cần lắp theo mạch điện của "Bảo vệ tủ lạnh" là đáp ứng đủ yêu cầu (dải 175V - 240V dòng 10A), tính cơ động cao, dễ điều chỉnh thời gian trễ và phù hợp với các bạn điện tử nghiệp dư.
                        Của rẻ là của ôi... Bạn nghĩ chẳng nhẽ người ta điên mà họ lai tốn tiền thêm để dùng biến áp và IC à nó phải có lý do của nó đấy bạn ạ... mà giờ con LM... chỉ có mấy nghìn thì so với lắp bàn bóng lẻ còn dễ hơn, rẻ hơn và đỡ phải cân chỉnh hơn, đảm bảo chạy ổn định hơn bạn ạ....[/QUOTE]

Comment

sao bạn không đưa ra nguyên lý hoạt động của mạch vậy . bạn mà đưa ra thì anh em rễ hiuể hơn không

Comment

Về tác giả

Collapse

qkhanh Tìm hiểu thêm về qkhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X