Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tài liệu thiết kế mạch nghịch lưu 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tài liệu thiết kế mạch nghịch lưu 1 pha

mình đang làm đồ án ĐTCS về mạch nghịch lưu 1 pha. điện áp vào 12V-ra là 220V-công suất 500W.Nhưng chưa có tài liệu về nó.Anh em nào có thì share cho mình được ko/thực sự mình đang rất cần.Cảm ơn các bác rất nhiều.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
    mình đang làm đồ án ĐTCS về mạch nghịch lưu 1 pha. điện áp vào 12V-ra là 220V-công suất 500W.Nhưng chưa có tài liệu về nó.Anh em nào có thì share cho mình được ko/thực sự mình đang rất cần.Cảm ơn các bác rất nhiều.
    bác thử dùng cái mạch này xem. nhớ tản nhiệt cho mấy con tran công suất đấy.
    Em bị die mất mấy con tran vì ko tản nhiệt đấy.
    chúc đồ án của bác đạt kết quả cao!!!
    Attached Files
    Thích nghe tụ nổ !
    Thích xem nổ tụ !

Comment

Bác cho em hỏi cái con IC CD4047 làm nhiệm vụ gì trong mạch vậy!

Comment

Con IC CD4047 mua hem có.Có con nào tương tự có thể thay thế nó không vậy các bác

Comment

Nguyên văn bởi bk638 Xem bài viết
          Bác cho em hỏi cái con IC CD4047 làm nhiệm vụ gì trong mạch vậy!
          con này có tác dụng tạo xung vuông với tần số có thể thay đổi.
          Em có gửi theo datasheet của nó đấy, bác nghiên cứu xem sao
          Attached Files
          Thích nghe tụ nổ !
          Thích xem nổ tụ !

Comment

neu mach cua em dien ap ra bien thien tu 0_220v thi su dung tca785 thay cho con 4047 duoc khong

Comment

hok được, hok được đâu, ngâm caí mạch thâý caí op-am cách ly hoàn toàn con 4047 với bên ngoaì rồi còn gì
              con 4047 chỉ quyết định tần số f cuả mạch thôi,muốn biến thiiên, chắc phụ thuộc vaò cái biến áp!
              hoặc 1 cách naò đó chưa nghĩ ra!

Comment

mạch nay mình lam thử roi nhung bọ opam ra va chỉ sử dụng 1 con h1061 + 2n3055 cho mỗi kênh thôi ,nhưng công suất thấp quá chỉ dử dụng cho tải cơ bản thôi (đèn ,quạt) không chạy nổi tivi hay vi tính có cách nào nâng cao công suất không ? nhờ anh em giúp dỡ

Comment

cho minh hoi cac bac nha! minh dang lam mot cai mach nhu vay de dung cap cho 5 dem tuyp 1m2 chi khac la khong dung opam 324 thoi nhung khi minh do dien ap ra thi du 220 volt nhung khi minh thu tren den 60cm thi dem van sang nhung khi tren dem 1m2 thi bien the ngo ra chay (hong) liem minh da dung den loi bien the 8A roi trong khi minh nhung van chay (hong) may bac cho minh biet tai sao nha
                  va cach khac phuc
                  hop thu minh la tranngocanhhoang@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi myphungchan Xem bài viết
                    cho minh hoi cac bac nha! minh dang lam mot cai mach nhu vay de dung cap cho 5 dem tuyp 1m2 chi khac la khong dung opam 324 thoi nhung khi minh do dien ap ra thi du 220 volt nhung khi minh thu tren den 60cm thi dem van sang nhung khi tren dem 1m2 thi bien the ngo ra chay (hong) liem minh da dung den loi bien the 8A roi trong khi minh nhung van chay (hong) may bac cho minh biet tai sao nha
                    va cach khac phuc
                    hop thu minh la tranngocanhhoang@yahoo.com
                    Làm ơn gõ tiếng việt có dấu!
                    Bạn có 5 bóng (1m2) x 40W = 200W, nếu dùng chấn lưu điện từ (cuộn kháng) thì hệ số công suất không cao, sóng ra dạng xung vuông nên dòng qua bóng tăng (bão hòa lõi từ). Tổng công suất có lẽ đến trên 400W nên cháy biến thế. Bạn cần một biến thế lõi trên 20cm2, dây sơ cấp 2,2 li, thứ cấp 0,65 li thì mới chống được, nên dùng chấn lưu điện tử cho nhẹ tải!
                    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

MÌnh cũng làm về nghịch lưu một pha dùng pwm. Ngoài sơ đồ trên, có ai có ý tưởng gì khác không? MÌnh định dùng bốn con IGBT (giống 6 con trong ngịch lưu 3 pha). AI có cách gì điều khiển để tạo ra nghịch lưu?

Comment

đơn giản nhất là dùng mạch đa hài phi ổn

Comment

Bạn có 5 bóng (1m2) x 40W = 200W, nếu dùng chấn lưu điện từ (cuộn kháng) thì hệ số công suất không cao, sóng ra dạng xung vuông nên dòng qua bóng tăng (bão hòa lõi từ). Tổng công suất có lẽ đến trên 400W nên cháy biến thế. Bạn cần một biến thế lõi trên 20cm2, dây sơ cấp 2,2 li, thứ cấp 0,65 li thì mới chống được, nên dùng chấn lưu điện tử cho nhẹ tải!
                          mình bỏ luôn chấn lưu mà đèn vẩn chạy tốt vậy có tác hại gì cho mạch k

Comment

gủi QUOTE=Jumbo;171124

Nguyên văn bởi Jumbo Xem bài viết
                            bác thử dùng cái mạch này xem. nhớ tản nhiệt cho mấy con tran công suất đấy.
                            Em bị die mất mấy con tran vì ko tản nhiệt đấy.
                            chúc đồ án của bác đạt kết quả cao!!!
                            sin hoi pac la may bien ap dùng đó là loại gì mua ở đâu vậy em ở xa trung tâm quá pác chỉ dùm em nhé cảm ơn nhiều

Comment

Cho mình hỏi mạch này dùng IC4047 mình thay bằng CD4098 được k?

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X