Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tài liệu thiết kế mạch nghịch lưu 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em thấy thầy giáo em bảo phải nâng áp lên gần 300VAC sau đó chỉnh lưu về 300VDC rồi tiến hành nghịch lưu ( xung vuông ) thành 220VAC.
    Hic, biết thế nhưng ko biết thực hiện thế nào

Comment

mấy con biến áp với e thì quá dễ,nhưng mấy con nghịch lưu sao mà khó quá.giá mà có ảnh chụp thành phẩm thì hay cho e
      điện dân dụng

Comment

[QUOTE=hoangtam741;237751]Làm ơn gõ tiếng việt có dấu!
        Bạn có 5 bóng (1m2) x 40W = 200W, nếu dùng chấn lưu điện từ (cuộn kháng) thì hệ số công suất không cao, sóng ra dạng xung vuông nên dòng qua bóng tăng (bão hòa lõi từ). Tổng công suất có lẽ đến trên 400W nên cháy biến thế. Bạn cần một biến thế lõi trên 20cm2, dây sơ cấp 2,2 li, thứ cấp 0,65 li thì mới chống được, nên dùng chấn lưu điện tử cho nhẹ tải![/QUO

e cũng đag tìm hiểu về bộ inverter này,e thấy sơ đồ này có nhược điểm là sử dụng BA với f=50Hz,với công suất 500W e nghĩ cái BA phải to như bộ nguồn máy tính mất. e đã vẽ lại mạch và chạy mô phỏng bằng Multisim thì thấy nếu CD4047 tạo f = 50Hz thì dạng sóng ra khá xấu, độ sụt đỉnh xung đến cả chục V. Bác cho e hỏi xem liệu có thể tạo dđ ở f cao hơn, chẳng hạn 400Hz để thu gọn kích thước BA và khi đó thì các thiết bị điện tiêu thụ có bị ảnh hưởng j k và như thế nào?
        cố gắng học để ngày mai...giàu hơn.
        tiền không mua được tất cả nhưng nhiều tiền...thì chắc được!

Comment

Sao ko ai dùng con 2SC1943 nhỉ. Toàn dùng 2N3055.
          C1943 vừa CS cao hơn, dễ bắt tản nhiệt, hao phí thì ít hơn 3055 là cái chắc.

Comment

IC4047B có độ ổn định và độ chính xác của độ rộng xung ko tốt lắm.
            Mạch tạo xung clock tốt hơn là mạch 3 tầng ghép vòng:

Mạch 3 tầng ghép vòng có ngõ vào (IC1A - IC1B) hoạt động như một mạch khuếch đại ko đảo có độ lợi cực lớn. Do đó, mạch 3 tầng ghép vòng có thể tạo ra dạng sóng vuông rất tốt và ko có xung gai nhiễu. Các bạn nên cân nhắc lựa chọn xung clock cho bộ inverter của mình.
            Người nhỏ bé.

Comment

em muốn biết để làm ra mạch công suất khoảng 400w thì yêu cầu của nguồn là thế nào.
              ví dụ như mình dùng acquy thi yêu cầu là bao nhiêu Ah?
              mong các anh giải đáp giúp em.thank!

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh
                em hỏi con này cơ ạ:2SC1943
                2SC5200(NPN)và(2SA1943(PNP)là 1 cặp, bác Dương viết nhầm. Tra giá lk vào trang chipviet.vn

Comment

CS bình dùng bao nhiêu phụ thuộc vào tải bạn dùng và linh kiện CS đi cùng. Tải càng lớn thì bình càng lớn và linh kiện phải chịu đc dòng cao hơn.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

anh em nào có sơ đồ nguyên lý mạch nghịch lưu thì chỉ dùm em dới

Comment

Nguyên văn bởi manhha1987 Xem bài viết
                      MÌnh cũng làm về nghịch lưu một pha dùng pwm. Ngoài sơ đồ trên, có ai có ý tưởng gì khác không? MÌnh định dùng bốn con IGBT (giống 6 con trong ngịch lưu 3 pha). AI có cách gì điều khiển để tạo ra nghịch lưu?
                      anh biết mạch nghịch lưu 3 pha dùng 6 IGBT phải không? cho em xin mạch nguyên lý và mô phỏng bằng proteus với

Comment

Nguyên văn bởi Jumbo Xem bài viết
                        bác thử dùng cái mạch này xem. nhớ tản nhiệt cho mấy con tran công suất đấy.
                        Em bị die mất mấy con tran vì ko tản nhiệt đấy.
                        chúc đồ án của bác đạt kết quả cao!!!
                        cho mình hỏi chút chân 5 và chân 8 láp vào chỗ nào của biến áp vậy, và cả chân 1 và chân 4 nữa, giờ mình có con biến áp 220v3a, đầu vào có 3 chân là 220,110,0v, đầu ra có 4 chân là 6,9,12,15.vậy ai có thể giúp mình chõ này không, mình chưa hình dung nó như thế nào cả

Comment

cho e hỏi với con icd4047 nay có tạo đc 2 xung lệch nhau k hay là hai xung đối nghịch nhau vậy
                          thanks

Comment

cho mình hỏi nếu cũng mạch như vậy mà công suất là 1500w thì mạch sẽ tnao?có file thì tốt..thanks mọi ng

Comment

Nguyên văn bởi thecongbn92 Xem bài viết
                              cho e hỏi với con icd4047 nay có tạo đc 2 xung lệch nhau k hay là hai xung đối nghịch nhau vậy
                              thanks
                              llệch pha 180 độ bạn

Comment

Nguyên văn bởi Jumbo Xem bài viết
                                bác thử dùng cái mạch này xem. nhớ tản nhiệt cho mấy con tran công suất đấy.
                                Em bị die mất mấy con tran vì ko tản nhiệt đấy.
                                chúc đồ án của bác đạt kết quả cao!!!
                                ngõ ra 220V dạng sóng vuông hay sóng sin vậy bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X