Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch phát xung dùng TCA 785

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ý mình là điện áp phản hồi sau khi qua cầu chỉnh lưu sẽ thành điện áp 1 chiều mà bạn lậi nối mass đầu "+" thì không còn điện áp ra cho omamp so sánh. mình nghĩ là nối mass ở chân âm của con tụ 47m phải không. bạn đã làm mạch này chưa chạy ngon không. mình đang rất cần mong bạn chỉ giúp mình nhé.

Comment

Không sai đâu, chỉnh lưu như vậy là lấy ra điện áp âm mà. Tôi làm mạch này rồi, chạy ngon mà.

Comment

thank bạn rất nhiều mình làm có gì bạn lại giúp mình nhé.

Comment

mình làm mạch chỉnh lưu tia 3 pha điện áp mình điều chỉnh từ 0-100v mình dùng một điện trở shunt để lấy điện áp phản hồi về thì nên dùng điện trở bao nhiêu ôm và phẩn hồi như thế nào.phần phản hồi thì đưa điện áp lên 2 đầu biến trở rồi đưa vào chân khuếch đại thuật toán được không. rất mong bạn giúp đỡ

Comment

Chán chẳng buồn chết. Làm mấy tháng trời với con TCA 785 mà vẫn không xong. Trong datasheet mạch điều khiển Triac bị sai con tụ chân 10. Đọc đi đọc lại datasheet mà vẫn không tài nào làm được mạch điều khiển động cơ xoay chiều.

Comment

các bạn mình cũng đang làm con này nhưng mình chỉ chỉnh lưu cầu toàn phần 1 pha thôi.ai có sơ đồ cho anh em tham khảo với có lòng tốt xin gửi qua mail kythuatdien12@gmail.com mình ít lên mạng mà đang cần gấp lắm các bạn giúp mình nhé mình cám ơn rất nhiều .

Comment

TCA 785 này data sheet chỉ thiếu mỗi cái t ở công thức tính điện áp răng cưa max thôi, còn lại đều chuẩn cả, mọi người xem data sheet cẩn thận rồi hãy làm. Mình tính cái đó gần bằng t=0.01
                Last edited by empires; 13-11-2010, 09:51.

Comment

Nguyên văn bởi rainway_ds Xem bài viết
                  mình làm mạch chỉnh lưu tia 3 pha điện áp mình điều chỉnh từ 0-100v mình dùng một điện trở shunt để lấy điện áp phản hồi về thì nên dùng điện trở bao nhiêu ôm và phẩn hồi như thế nào.phần phản hồi thì đưa điện áp lên 2 đầu biến trở rồi đưa vào chân khuếch đại thuật toán được không. rất mong bạn giúp đỡ
                  cái này ok, bạn cứ dùng biến trở phản hồi về cũng được nhưng cũng có vấn để là nếu nguồn bạn lấy điện trực tiếp từ lưới mà dùng phản hồi âm áp thì phải nối cực dương điện áp chỉnh lưu xuống mát như vậy là ngắn mạch, trường hợp này bắt buộc phải có biến áp nguồn và phải là biến áp có sơ cấp cách ly với thứ cấp.

Comment

mạch phản hồi âm của bạn thức cũng áp dụng được cho mạch kích TCA785 cho thyristor đấy nhỉ.mình đang làm mạch này mà đang mắc mạch phản hồi về chân 11 của IC. bạn nào góp ý nhé

Comment

các anh pro đâu rồi giúp em cái .em làm mạch TCA785 làm xong chạy không ổn em thử trên tải bóng đèn thôi mà điều chỉnh chán lắm.nếu động tay vào mass DC là lại sáng bóng hơn và điều chỉnh ngon lành ?có phải tại chân 11 không ?chân đó em đấu VR 10k vào chân giữa 1 chân 220 ôm lên +12VDC còn 1 chân đấu mass mà điều chỉnh chán quá .các pro đâu rùi giúp em cái nào đâng gấp lắm .em xin cám ơn !

Comment

các bác ơi cho em hỏi là: em sử dụng 1 con TCA785 để điều khiển cùng lúc cả 2 van của mạch chỉnh lưu cầu 1 pha bán điều khiển được không? nguyên lý điều chỉnh để phát xung như thế nào và sơ đồ nối để phát xung đến các cực điều khiển như thế nào?bác nào biết thì chỉ cho em với ?

Comment

Nguyên văn bởi xedapdo2006 Xem bài viết
                          các bác ơi cho em hỏi là: em sử dụng 1 con TCA785 để điều khiển cùng lúc cả 2 van của mạch chỉnh lưu cầu 1 pha bán điều khiển được không? nguyên lý điều chỉnh để phát xung như thế nào và sơ đồ nối để phát xung đến các cực điều khiển như thế nào?bác nào biết thì chỉ cho em với ?
                          Cách đơn giản nhất là dùng biến áp xung cách li ( thực ra cũng chẳng cần biến áp xung - biến áp thường cũng được ) .
                          Biến áp có 1 sơ cấp được cấp bởi chân 14 hoặc 15 của TCA785 qua điện trở khoảng 220 ôm ( không cần phải transistor đệm là gì ) . Bên thứ cấp có 2 cuộn giống hệt nhau cách li với nhau. Tốt nhất là quấn 2 cuộn dùng lúc ( quấn dây kép ) . Mỗi cuộn điều khiển 1 con thyristor. Như vậy là để kích 4 thyristor riêng biệt của cầu H thì dùng 2 biến áp cách li ( nhớ là có chỉnh lưu thứ cấp trước khi kích thyristor đấy ).

Comment

mình đang làm về con này đấy.bạn xem data của nó chưa.làm giống hệt thì không chạy đâu nhưng mạch đó cũng có cái ngon.bạn điều khiển SCR bán hả? quá ok luôn bạn chỉ cần dùng biến áp xung ,như mình thì mình dùng MOC30 để cách ly mạch điều khiển và mạch động lực .mạch mình đã làm đã chạy nhưng chưa ngon nên còn đang trong qua trình điều chỉnh .ok có gì mình trao đổi kinh nghiệm mail mình kythuatdien12@gmail.com

Comment

mình muốn hỏi bạn duong_act và các bạn mạch mình đã chạy xung kích ra tầm 5v (nguồn 24vAC ) mình thử 1 xung đièu khiển 1 SCR thôi tải là bóng đèn nhưng khi điều chỉnh điện VR chân 11 thì đèn không tắt hẳn dù mình đã đo điện áp chân 11(điện áp điều khiển ) và chân 10 (xung tam giác hay điện áp tựa) thấy đã cắt nhau và khi điện áp chân 11 vượt mức điện áp xung tam giác vậy mà đèn không tắt hẳn ? các bạn cho mình ý kiến.

Comment

đèn của bạn không tắt hẳn là do điện áp điều khiển chưa nhỏ hơn điện áp răng cưa min nên vẫn có điện áp đầu ra là đúng rồi, bạn đo thử điện áp Uđk xem có <=Urcmin chưa nhé, chu kỳ tính trong Urcmax là t phụ thuộc vào tần số lưới điện, t=1/2Tck, với tần số lưới 50Hz thì t=0.01

Comment

Về tác giả

Collapse

TIENDH Tìm hiểu thêm về TIENDH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X