Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch phát xung dùng TCA 785

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cám ơn bạn đã góp ý.mình đã đo rồi như trên mình nói đấy điện áp răng cưa mình đo được 10v còn điện áp UDK đo được 11v mình nghĩ khi điều chỉnh VR thì UDK 11v đã vượt được URC rồi chứ.mình đấu xung ra chân 14,15 vào chân B c1815 còn chân E xuống mass chân C đấu vào chân 2 opto(cực K diode) còn chân 1 opto đấu qua trở lên dương nguồn DC mình nghĩ càng cắt gần min URC xung kích ra càng lớn(độ rộng xung ) thì c1815 càng dẫn mạnh thì xung tại chân 2 opto(chân C c1815) càng nhỏ nên mình mới điều chỉnh cho UDK vượt trên URC để tắt đèn nhưng chưa được.điều này mong các bạn góp ý nhé mình đang làm mà .đầu ra chân 14,15 phải ghép tran thì diode opto tri ắc MOC 3020 dẫn mạnh thì đầu ra opto xung mới mạnh đủ kích cho SCR lớn được cái này hay lắm đó mình thử rồi kết quả cải thiện rõ rệt,vậy mới điều khiển được động cơ thật .các bạn cho mình ý kiến nhé .!

Comment

Mình có ý kiến thế này. Việc kiểm tra hoạt động của TCA785 thì bắt buộc phải có máy hiện sóng để kiểm tra vì đầu ra trên chân 14 và 15 là xung chứ không phải điện áp. Cho nên đôi khi đo thấy có điện áp trên các chân xung nhưng thực chất có thể vẫn không có xung nên mạch dĩ nhiên hoạt động sai, hoặc có khi đo điện áp báo 0 V nhưng thực chất nó đang có xung rất mảnh và mạch vẫn hoạt động bình thường.
      Cho nên việc test TCA các bạn cố gắng làm việc với máy hiện sóng sẽ cho kết quả đúng hơn, hơn nữa với 2 kênh của máy hiện sóng các bạn có thể nhìn thấy sự thay đổi của góc kích hay nhìn thấy dạng điện áp ra.... Việc đo với đồng hồ trong trường hợp này ít có giá trị.
      _______

Comment

Nguyên văn bởi yessky12 Xem bài viết
        mình muốn hỏi bạn duong_act và các bạn mạch mình đã chạy xung kích ra tầm 5v (nguồn 24vAC ) mình thử 1 xung đièu khiển 1 SCR thôi tải là bóng đèn nhưng khi điều chỉnh điện VR chân 11 thì đèn không tắt hẳn dù mình đã đo điện áp chân 11(điện áp điều khiển ) và chân 10 (xung tam giác hay điện áp tựa) thấy đã cắt nhau và khi điện áp chân 11 vượt mức điện áp xung tam giác vậy mà đèn không tắt hẳn ? các bạn cho mình ý kiến.
        Việc đèn không tắt hẳn ( trong trường hợp đã có xung kích ) thì mình nghĩ có thể do góc kích chưa đạt được giá trị 180 độ. Căn bản là mạch này mình làm cũng khá lâu rồi nên có khi cũng có chỗ nhầm nhưng mình nghĩ trên mạch bạn thấy có 2 biến trở thì trong đó một biến trở điều khiển góc kích và một biến trở điều khiển độ rộng xung và đương nhiên cả 2 cái biến trở điều có thể làm thay đổi góc kích nên điều có thể điều chỉnh độ sáng tối của đèn ( tuy rằng giới hạn có khác nhau ).
        Vì vậy bạn hãy dùng máy hiện sóng kiểm tra đồng thời điện áp xoay chiều và độ rộng cũng như góc kích của xung kích.

Comment

các bác ah.tui đã làm thành công rồi .ok 4 MOC3020 xung điều khiển good góc mở 0 - 180 vui quá ^^.vất vả làm 1 mạch linh kiện rời và 1 mạch TCA785 cuối cùng đã thành công.chúc diễn đàn điện tử việt nam của chúng ta ngày càng thành công.!chúc vui.

Comment

K biết bạn nào đã làm mạch chỉnh lưu hình tia 2 pha dùng thyristor chưa? Giúp mình với?

Comment

bác lam chạy ngon rồi thì pót lên mạng anh em than khảo ngu cứu cái.đang đau đầu với 4 con scr đây.đang định dùng bien áp xung để điều khiển nhưng nó củ chuối quá.xung ra chán lắm mà dong ngan mạch conbieeens áp xung lớn nên con tip41 điều khiểncho nó nóng ran.dang chán đây.dùng moc3020 điều khiển ổn định chứ bác
              đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

Em mô phỏng TCA785 điều khiển chỉnh lưu tia ba pha (bằng proteus) sao không được các bác ơi. Bác nào chỉ giùm em làm sai chỗ nào với

http://www.mediafire.com/?fy7pddcq6o3k66s

Comment

các pro co em hỏi cái mạch điều khiển xung triac bằng TCA785. cụ thể là điều khiển điện áp ra tải. khi thay đổi giá trị tải thì điện áp ra phải thay đổi theo phù hợp với tải. và con triac làm nhiệm vụ nâng hạ điện áp ra. nhưng phải nhờ con TCA785. và để nhận biết sự thay đổi giá trị ra tải thì có 1 mạch hồi tiếp đưa ề chân 11 của con TCA.. vđề là e tìm và nghiên cứu hoài mmaf ko tìm ra đc các mạch này. mong các pro chỉ giáo. chân thành cảm ơn các bác!

Comment

các pro co em hỏi cái mạch điều khiển xung triac bằng TCA785. cụ thể là điều khiển điện áp ra tải. khi thay đổi giá trị tải thì điện áp ra phải thay đổi theo phù hợp với tải. và con triac làm nhiệm vụ nâng hạ điện áp ra. nhưng phải nhờ con TCA785. và để nhận biết sự thay đổi giá trị ra tải thì có 1 mạch hồi tiếp đưa ề chân 11 của con TCA.. vđề là e tìm và nghiên cứu hoài mmaf ko tìm ra đc các mạch này. mong các pro chỉ giáo. chân thành cảm ơn các bác!

Comment

Nguyên văn bởi anhson291991 Xem bài viết
                      thế vào và ra 2 dây cơ mà
                      sao mổi đầu có 1 dây?
                      1 dây nối vs mass là cực âm(-) của nguồn đấy .là chân số 3 của cả 2 con ic đấy...mạch này chỉ chỉnh được molo thôi.
                      mà bố này sao lại đi hỏi mấy câu của trẻ con mẫu giáo thế nhỉ

Comment

sory chủ topic, mình nhờ tí nhé. Mọi người xem giúp mình mạch mô phỏng động cơ điện 1 chiều điều khiển động cơ 24v, 50w. Mình mô phỏng bằng Proteus dùng tca 785, dựa vào sơ đồ cuối trong datasheet để vẽ. Nhưng mình mô phỏng không được, Ai có kinh nghiệm xem giúp mình với, Nếu có thể sửa luôn mình được không, mình đang làm đồ án gần hết tgian rùi mà chẳng đi đến đâu cả. Lo wa'. Mình xin cam ơn. Ah nếu có thể chỉ mình biết con biến áp xung quấn thế nào nhé, đầu vào, đầu ra bao nhiêu vol, số vòng sơ cấp/ thứ cấp. Mình câp nguồn cho mạch là 24v xoay chiều.
                        đây là link mình vẽ: giup mình nhé. mo phong tca 785 dk chinh luu cau 1 pha.rar
                        Last edited by nongminhdan; 29-05-2012, 19:51.

Comment

Các bác mô phỏng bằng proteus hộ em mạch mồi dùng TCA785 với! Search trên mạng cả ngày mà chịu chả có. Click image for larger version

Name:	moi.PNG
Views:	1
Size:	11.1 KB
ID:	1362477

Comment

Các bác ko bàn về TCA785 nữa à...hay hôm nay là chủ nhật nhỉ?

Comment

Mình ráp mạch TCA785 + MOC3011+ BTA16 điều khiển bóng đèn và quạt ngon lành, nhưng chuyển sang điều khiển động cơ 1 pha có hộp giảm tốc thì không ổn, có bác nào biết xử lý phần phản hồi từ máy phát tốc về thì cho xin ý kiến với, thanks

0915914693

Comment

Nguyên văn bởi thanhcom Xem bài viết
                                Mình ráp mạch TCA785 + MOC3011+ BTA16 điều khiển bóng đèn và quạt ngon lành, nhưng chuyển sang điều khiển động cơ 1 pha có hộp giảm tốc thì không ổn, có bác nào biết xử lý phần phản hồi từ máy phát tốc về thì cho xin ý kiến với, thanks
                                mạch bác ráp theo datasheet của TCA785 hả???

Comment

Về tác giả

Collapse

TIENDH Tìm hiểu thêm về TIENDH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X