Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch phát xung dùng TCA 785

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mozagame Xem bài viết
    mạch bác ráp theo datasheet của TCA785 hả???
    Ừ mình lắp ráp theo datasheet bạn ạ

0915914693

Comment

mình cũng đang cần mạch của con TCA785 để điều khiển triac cấp nguồn cho động cơ 1fa xoay chiều.PR ầo có mạch càng chi tiết càng tốt nhé .mình tmf mà chưa có

Comment

mình đang làm sơ đồ như thế này thấy chạy cũng ổn ổn nhưng mà muốn nguồn ra nhỏ quá được có từ 0>>30v bác nào có cách để cho ngồn nó cao hơn không Click image for larger version

Name:	122.jpg
Views:	1
Size:	92.5 KB
ID:	1369892
        2 con kia là thys nhé

Comment

Click image for larger version

Name:	BDK.jpg
Views:	2
Size:	35.3 KB
ID:	1374182
          Các cao thủ giúp mình với. Mình làm mạch chỉnh lưu bán điều khiển chỉnh lưu điện áp 220V, phần cách ly mình dùng MOC3020. Mạch hoạt động, điện áp ra được 180V DC. Nhưng chạy được khoảng 5 phút thì con R9 - 22K trong mạch bốc khói. Sợ quá dòng, mình tăng lên đến 47K mà vẫn không khá hơn. Các bác nào có kinh nghiệm giúp mình vụ này với!!

Comment

Đấu như vậy không cháy mới là lạ

Comment

Nguyên văn bởi mai0202 Xem bài viết
              Đấu như vậy không cháy mới là lạ
              Bạn chỉ giúp mình với. Mình vừa thử tăng con R đó lên 24K và dùng với điện trở công suất 1W . Chạy được 15 phút vẫn ok, nhưng bỏ ra sờ vào chú R đó thì khá nóng. Bạn giúp mình với. Cảm ơn bạn nhé!!

Comment

Trước tiên bạn xem lại cách đấu mạch cầu toàn kỳ có điều khiển bằng 2 SCR đi, sai bét rồi.

Comment

Trước tiên bạn xem lại cách đấu mạch cầu toàn kỳ có điều khiển bằng 2 SCR đi, sai bét rồi.
                  Em làm mạch chỉnh lưu cầu bán điều khiển, mắc theo kiểu ngược cực tính. Theo bác thì em sai chỗ nào?

Comment

Bạn đang nhằm lẩn giữa SCR và Triac rồi xem lại phân cực đi

Comment

Bạn đang nhằm lẩn giữa SCR và Triac rồi xem lại phân cực đi
                      Vậy theo bác phân cực như thế nào là đúng? Mạch em vẫn chạy được, e đã thay con 22K đó bằng con 24K/1W. thử trong 15 phút vẫn bình thường, điện áp ra 180V DC chỉ có điều con R đó vẫn hơi nóng. E vẫn chưa hiểu thế bác mắc cái mạch cầu nó như thế nào cho đúng?????

Comment

Nguyên văn bởi longdk36 Xem bài viết
                        Vậy theo bác phân cực như thế nào là đúng? Mạch em vẫn chạy được, e đã thay con 22K đó bằng con 24K/1W. thử trong 15 phút vẫn bình thường, điện áp ra 180V DC chỉ có điều con R đó vẫn hơi nóng. E vẫn chưa hiểu thế bác mắc cái mạch cầu nó như thế nào cho đúng?????
                        Tất cả trong datasheet đã có rồi mà,oh vậy là mạch của bạn tốt rồi nếu 22k-> 24k vẫn nóng sao bạn không tăng lên 27k xem thử nó còn nóng nữa không. Bạn cho mình hỏi là mạch của bạn chỉnh điện áp trên tải thay đổi từ bao nhiêu vol đến 180Vdc vậy.Mạch của bạn vd có bán kì dương từ X2-1 qua T2 -> tải -> D3 về nguồn,bán kì còn lại X2-2 qua D4 -> tải ->T1 về nguồn,bạn cho hỏi là phân cực G-K trong mạch của bạn đo được là bao nhiêu Vdc vậy.

Comment

Tất cả trong datasheet đã có rồi mà,oh vậy là mạch của bạn tốt rồi nếu 22k-> 24k vẫn nóng sao bạn không tăng lên 27k xem thử nó còn nóng nữa không. Bạn cho mình hỏi là mạch của bạn chỉnh điện áp trên tải thay đổi từ bao nhiêu vol đến 180Vdc vậy.Mạch của bạn vd có bán kì dương từ X2-1 qua T2 -> tải -> D3 về nguồn,bán kì còn lại X2-2 qua D4 -> tải ->T1 về nguồn,bạn cho hỏi là phân cực G-K trong mạch của bạn đo được là bao nhiêu Vdc vậy.
                          Mạch của em là từ 0 - 180VDC. Theo tính toán thì nó phải gần 200VDC cơ. Hôm bữa có thay bằng con 47K loại thường, không phải công suất thì cũng chỉ được 5 phút. Có điều là 2 con đó thì chỉ có 1 con cháy thui. Em chưa thử đonhcực G, để hôm nay đo thử xem chênh áp bao nhiêu. Trong data sheet của MOC 3020 thì con R đó = 470 ôm thôi. đằng này cho gấp 100 lần vẫn cháy. Không hiểu nữa, dòng nó lớn đentheess nào.
                          Bác nào có kinh nghiệm phán cho em với!!!

Comment

Nguyên văn bởi longdk36 Xem bài viết
                            Mạch của em là từ 0 - 180VDC. Theo tính toán thì nó phải gần 200VDC cơ. Hôm bữa có thay bằng con 47K loại thường, không phải công suất thì cũng chỉ được 5 phút. Có điều là 2 con đó thì chỉ có 1 con cháy thui. Em chưa thử đonhcực G, để hôm nay đo thử xem chênh áp bao nhiêu. Trong data sheet của MOC 3020 thì con R đó = 470 ôm thôi. đằng này cho gấp 100 lần vẫn cháy. Không hiểu nữa, dòng nó lớn đentheess nào.
                            Bác nào có kinh nghiệm phán cho em với!!!
                            Bạn đang nhầm lẫn chổ này rồi cái con MOC mà bạn đang dùng trong mạch phần tử trong nó là DIAC điều khiển cho TRIAC chứ khổng phải SCR,để khắc phục bạn đổi con opto SCR ghép quang hoặc bạn nối tiếp MOC của bạn với 1 con DIODE cũng được.

Comment

bác nào làm mạch tca 785 trong data chạy rồi pót lên cho e xem với chi tiết chút càng tốt. e đang làm đồ án đuối quá mong các bác giúp.cám on ạ

Comment

Nguyên văn bởi tuyetphongvu Xem bài viết
                                bác nào làm mạch tca 785 trong data chạy rồi pót lên cho e xem với chi tiết chút càng tốt. e đang làm đồ án đuối quá mong các bác giúp.cám on ạ
                                Đây là mạch chỉnh lưu bán điều khiển. Mình làm chạy ok rùi, đã thử với động cơ 370W. Ảnh hơi to, bạn down về rồi zoom sẽ thấy rõ giá trị Linh kiện. Chúc bạn thành công
                                Click image for larger version

Name:	cl.jpg
Views:	1
Size:	30.3 KB
ID:	1378467

Comment

Về tác giả

Collapse

TIENDH Tìm hiểu thêm về TIENDH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...