Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng biến áp vô cấp 3 pha thay cho biến tần để điều chỉnh tốc độ đông cơ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng biến áp vô cấp 3 pha thay cho biến tần để điều chỉnh tốc độ đông cơ?

Công ty tôi có cái băng tải gồm 32 động cơ 3 pha 25w (CNDF -4IK25GN-C). Được điều khiển tốc độ bởi biến tần T-verter K1-402-M3. Do các chức năng tự động của băng tải đã không còn tác dụng và phần điều khiển biến tần bằng PLC. Cũng mốn chi phí rẻ hơn thay biến tần mới. Vậy tôi muốn thay biến tần đó bằng biến áp điều chỉnh vô cấp 0-260v - 3 pha - 3 KVA có được không? xin các bạn giúp đỡ.
    Trân trọng cảm ơn
    P/S: Tôi thấy tần số thường dùng là 17Hz, chạy nhanh hết cỡ thì biến tần hiển thị 50Hz
    Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

bác thân mến, hỏng biến tần thì chỉ có thay mo to thôi, chứ thay bằng biến áp sẽ chết mo to luôn. bác nên biết mo to đó chạy điện dc, chứ không phải ac.

Comment

Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
      Công ty tôi có cái băng tải gồm 32 động cơ 3 pha 25w (CNDF -4IK25GN-C). Được điều khiển tốc độ bởi biến tần T-verter K1-402-M3. Do các chức năng tự động của băng tải đã không còn tác dụng và phần điều khiển biến tần bằng PLC. Cũng mốn chi phí rẻ hơn thay biến tần mới. Vậy tôi muốn thay biến tần đó bằng biến áp điều chỉnh vô cấp 0-260v - 3 pha - 3 KVA có được không? xin các bạn giúp đỡ.
      Trân trọng cảm ơn
      P/S: Tôi thấy tần số thường dùng là 17Hz, chạy nhanh hết cỡ thì biến tần hiển thị 50Hz
      Bạn có thể dùng phương pháp điều chỉnh điện áp vô cấp bằng Triac thì đơn giản và hiệu quả hơn nhiều chứ dùng biến áp vô cấp làm gì cho tốn kém. Các động cơ đó có yêu cầu chạy cùng 1 tốc độ hay phải điều chỉnh tốc độ từng động cơ. Bạn nói rõ hơn thì mình sẽ có phương án giúp bạn.
      Thân chào.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
        Bạn có thể dùng phương pháp điều chỉnh điện áp vô cấp bằng Triac thì đơn giản và hiệu quả hơn nhiều chứ dùng biến áp vô cấp làm gì cho tốn kém. Các động cơ đó có yêu cầu chạy cùng 1 tốc độ hay phải điều chỉnh tốc độ từng động cơ. Bạn nói rõ hơn thì mình sẽ có phương án giúp bạn.
        Thân chào.
        Cảm ơn bạn đã quan tâm giúp đỡ!
        32 motor lắp phân bố đều trên 16 đoạn băng tải nối tiếp nhau, được nối song song với nhau và đồng tốc. Biến tần thay đổi thì tất cả cùng thay đổi.
        Nếu bạn có phương án nào hay hơn xin giúp đỡ mình. Trân trọng cảm ơn!

Comment

động cơ 3 pha tốc độ phụ thuộc vào tần số nên không thay bằng biến áp được ,thay cái biến tần mới thôi.

Comment

Từ ý tưởng của bạn quanghien54 mình đã vẽ ra mạch điều khiển như hình vẽ. Các bạn cho mình xin ý kiến nhé!
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi banhmytron Xem bài viết
              bác thân mến, hỏng biến tần thì chỉ có thay mo to thôi, chứ thay bằng biến áp sẽ chết mo to luôn. bác nên biết mo to đó chạy điện dc, chứ không phải ac.
              Potay

Comment

Các động cơ 3 phase đều có chung nguyên tắc điều khiển, thông thường là V/F = constan ( có thể khi chạy tần số thấp, chế độ torque boost thì không phải là constan trong vùng tốc độ thấp, có thể là hàm bậc 2, bậc 3... nhưng nói chung khi chạy bình thường thì v/f = constant , nghĩa là nếu loại motor bác dùng là 3phase 220v,50hz thì khi chạy ở tần số 25hz điện áp sẽ là khoảng 110vRMS), cái biến thế chỉ thay đổi áp, không thay đổi được tần số -> giảm tốc độ bằng cách thay đổi hệ số trượt không đồng bộ->moment giảm->công suất giảm. Dùng triac xén phase thì cũng giống vậy moment giảm -> tốc độ giảm rất mạnh khi tải tăng lên.( trừ khi bạn dùng tacho hồi tiếp tốc độ và có mạch điều khiển ổn định tốc độ thì mới được)
                Tổng công suất 32x25 = 800w, chọn loại biến tần cũ, hàng Taiwan 2hp giá khoảng 1t5, Nhật hay châu Âu (Mitsu, Yas, Siemen...) giá tầm hơn 2t, quấn cái biến thế 3kw dây đồng chắc không rẻ hơn đâu.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                  Thân chào.
                  Dùng triac mở 3 phase cấp cho motor chỉ có thể dùng như khởi động mềm (soft switch ) không thể nào dùng như dimmer , vì triac khi dời pha cấp cho motor sẽ cắt mắt tần số mà khi đó thực thế biên độ không giảm sẽ gây bốc khói motor ko thể thay thế biến tần chĩnh V/F ,Triac chỉ có thể mỡ cho motor chạy ở 380v 50hz 1500rpm , kho thể chạy ỡ tần số thấp hơn trong thời gian dài mặc dù dimmer với triac chỉnh được từ 0-380v nhưng chay ở tốc độ thấp hơn với giải pháp dimmer sẽ bốc khói động cơ .
                  Với motor thường VFD cho phép chạy được 100hz
                  motor chuyên dụng chạy được 400hz-1600hz !
                  Nếu băng tải chạy 1 tốc độ 1500rpm 50hz thì có thể thay bằng triac 3 phase sòt start )
                  Chạy đa tốc độ thì nên mua biến tầng thui !
                  Ý tưởng cùa bạn quang hiền rất hay nếu motor tải là motor vạn năng (hoạc có cổ góp ) motor ko đồng bộ lồng sốc thông thường chay 1500rpm - điều tốc pó tay !
                  Dùng transformer như chủ topic giống như VariAC ! motor mất tải khi ở tua thấp !
                  Professional Digital Genset & Hydraulic Furukawa ,Tamrock RockDrill
                  email:
                  forum : gensetvietnam.forumvi.com

Comment

Cái Speed control dùng với motor không đồng bộ có tachometer cũng xén phase đó chứ bác ( dùng triac hoặc SCR , điều khiển như kiểu con TDA1085c dùng trong máy giặt ấy). Nhưng nó có hồi tiếp nên chạy ở tốc độ thấp moment không bị suy giảm. Còn dimmer mù không hồi tiếp thì nó yếu xìu hà.

Comment

Các anh làm ơn cho em hỏi : là tụ bù khi mình sử dụng cho bù công suất phản kháng thì chúng ta chỉ cần qua tâm đến điện áp tren tụ thôi đúng không ? vì điện áp tụ càng cao thi khả năng đánh thủng tụ là rất ít , Mong các anh chỉ giúp em với

Comment

Em đang làm mô hình thí nghiệm về tụ bù công suất phản kháng cho phòng tí nghiệm , công việc còn mới mẻ , nên gặp nhiều khó khăn , mong các anh chỉ giúp em , bọ thí nghiệm củ dùng các tụ vỏ nhôm có giá trị : 2 mF , 4mF, 8mF,16mF , tụ vỏ nhôm rất khó mua trên thị trường , nên em có ý định là sử dụng bộ tụ vỏ nhựa thay cho vỏ nhôm, có giá trị giống như trên , mà em không biết có bị đánh thủng hay không nửa, vì em thấy nó chênh lệch về giá rất cao, giữa tụ vỏ nhôm và vỏ nhưa có khác nhau nhiều không ? tại sao người ta lại dùng giá trị như vậy , mong diễn đàn giúp đỡ cho. tHan chào

Comment

Ở TP HCM nơi nào bán máy biến áp vô cấp giá tương đối rẻ một chút , mong diễn đàn cho em địa chỉ cụ thể mail em là : doankhoa2020@gmail.com

Comment

Ra chợ Dân sinh, rẻ hơn thì anh chịu khó mua ổn áp cũ chế lại.

Comment

Nguyên văn bởi doankhoa2020 Xem bài viết
                              Em đang làm mô hình thí nghiệm về tụ bù công suất phản kháng cho phòng tí nghiệm , công việc còn mới mẻ , nên gặp nhiều khó khăn , mong các anh chỉ giúp em , bọ thí nghiệm củ dùng các tụ vỏ nhôm có giá trị : 2 mF , 4mF, 8mF,16mF , tụ vỏ nhôm rất khó mua trên thị trường , nên em có ý định là sử dụng bộ tụ vỏ nhựa thay cho vỏ nhôm, có giá trị giống như trên , mà em không biết có bị đánh thủng hay không nửa, vì em thấy nó chênh lệch về giá rất cao, giữa tụ vỏ nhôm và vỏ nhưa có khác nhau nhiều không ? tại sao người ta lại dùng giá trị như vậy , mong diễn đàn giúp đỡ cho. tHan chào
                              Tụ vỏ nhựa phần lớn là hàng Tàu chất lượng kém, sử dụng một thời gian dễ bị phù hoặc giảm trị số. Tụ vỏ nhôm của HQ mặc dầu giá thành cao hơn nhưng không xãy ra tình trạng trên. Nguyên nhân là các vật liệu cách điện trong tụ vỏ nhôm có chất lượng cao hơn.Tiền nào của nấy mà. Theo mình nghĩ nên sử dụng vỏ nhôm để dảm bảo chất lượng hệ thống.
                              Thân chào.

Comment

Về tác giả

Collapse

thwcs Tìm hiểu thêm về thwcs

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X