Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần thêm thông tin về mạch converter-inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
    Đã mail cho bạn rồi! Kiểm tra hộp thư nhé!
    cho mình một bản về nghiên cứu thử với nhé? thanks mail của mình manhcuongbbbk@yahoo.com

Comment

bạn có thể đưa lên cho anh em cung làm được không. tinh thần cộng đồng mà bạn.

Comment

converter

Đây là sơ đồ nguyên gốc mà chú Thúc Bảo vẽ cho mình.

Cầu H lắp như hình dưới đây:

Mạch in chú Thúc Bảo vẽ:

Và file . DOC là thư chú Thúc Bảo gửi cho mình.

Bạn nào thấy có ích thì thank nhé!
        Attached Files

Comment

conveter

Sơ đồ của chú Thúc Bảo có nhược điểm là phải PWM ở sơ cấp ( dòng rất cao)
          Lang thang trên 4rum tìm được sơ đồ này:

Sơ đồ này lại thiếu hết bảo vệ cùng mạch ổn áp cả cái phần 4017 cũng sơ sài. Nhưng bù lại nó có PWM ở thứ cấp. Tận dụng ưu điểm của cả hai sơ đồ là các bạn có thể làm được một bộ converter như ý. Sơ đồ trên chỉ cần bổ sung thêm bảo vệ và lấy cả phần 4017 của chú Thúc Bảo là ok. Khi lắp các bạn bổ sung thêm mạch ngắt khi điện áp acquy dưới 9V và khi acquy trên 14V là an toàn!
          Chú ý nếu bạn nào không kiếm được IR2110 giống mình thì làm y như sơ đồ của chú Thúc Bảo là ok
          Sơ đồ này chưa được thử nghiệm nên mình chưa chắc chắn lad ok nhất là đối với phần TL494 điều khiển cầu H

Chỗ này bạn nào giỏi về PWM phân tích giùm có chạy được không!
          Nếu thấy có ích thì thank nhé!
          Attached Files
          Last edited by viethung94; 25-06-2010, 10:47.

Comment

Đây là sơ đồ nguyên gốc mà chú Thúc Bảo vẽ cho mình.

Cầu H lắp như hình dưới đây:

Mạch in chú Thúc Bảo vẽ:

Và file . DOC là thư chú Thúc Bảo gửi cho mình.

Bạn nào thấy có ích thì thank nhé!

thank..! bạn nhiều.bạn đã làm thành công chưa. có thể nói cho mình những ưu nhược điểm của cái này và công suất thực của nó là bao nhiêu không???

Comment

Ưu diểm của sơ đồ này là cho ra sóng mô phỏng sin khá đẹp chạy với tải cảm có hiệu suất cao, mạch đơn giản dễ lắp nhưng có nhược điểm la PWM ở sơ cấp nên tổn hao do phát nhiệt trên fet lớn hơn và fet dễ die hơn so với cách PWM ở thứ cấp ở trên! Mình thì mình làm theo cách cải tiến nhưng đang kẹt chưa kiếm được IR2110 nên đành bỏ dở. Sơ đồ của chú Thúc Bảo thì chú ấy đã làm thành công và chạy công suất khoảng 300W không vấn đề gì nhưng việc quấn biến áp xung rất khó. Một biến áp mình làm mạch của mình đến khoảng 500W là thấy vất lắm rồi! Nếu muốn công suất cao thì chia nhỏ ra nhiều biến áp! Mà theanh01 có IC IR2110 không?

Comment

Ưu diểm của sơ đồ này là cho ra sóng mô phỏng sin khá đẹp chạy với tải cảm có hiệu suất cao, mạch đơn giản dễ lắp nhưng có nhược điểm la PWM ở sơ cấp nên tổn hao do phát nhiệt trên fet lớn hơn và fet dễ die hơn so với cách PWM ở thứ cấp ở trên! Mình thì mình làm theo cách cải tiến nhưng đang kẹt chưa kiếm được IR2110 nên đành bỏ dở. Sơ đồ của chú Thúc Bảo thì chú ấy đã làm thành công và chạy công suất khoảng 300W không vấn đề gì nhưng việc quấn biến áp xung rất khó. Một biến áp mình làm mạch của mình đến khoảng 500W là thấy vất lắm rồi! Nếu muốn công suất cao thì chia nhỏ ra nhiều biến áp! Mà theanh01 có IC IR2110 không?
                mình thì chưa làm với con IR2110 bao giờ nên cũng không hỏi. để mai mình lấy hàng gọi cho họ thử xem rồi mình sẽ thông báo lại bạn nhé. nhưng bạn đang ở đâu nhỉ????

Comment

Nguyên văn bởi theanh01 Xem bài viết
                  mình thì chưa làm với con IR2110 bao giờ nên cũng không hỏi. để mai mình lấy hàng gọi cho họ thử xem rồi mình sẽ thông báo lại bạn nhé. nhưng bạn đang ở đâu nhỉ????
                  Mình ở Từ Sơn Bắc Ninh. Nếu có bạn hỏi giùm mình coi nhiêu xiền 1 em. Mình cảm ơn nhiều!
                  Last edited by viethung94; 25-06-2010, 11:16.

Comment

Mình ở Từ Sơn Bắc Ninh. Nếu có bạn hỏi giùm mình coi nhiêu xiền 1 em. Mình cảm ơn nhiều!
                    con này ớ nhật tảo chỉ có 15k 1 em thui

Comment

Mình không hiểu thế nào là PWM ở sơ cấp và thứ cấp cả vì theo mình thấy cả hai mạch đều dùng PWM ở sơ cấp mà ( khâu DC-DC ). Khác nhau chỉ ở chỗ một cái thì đa bậc ở khâu DC-DC một cái thì ở DC-AC. Nếu chỉ đẩy kéo ở DC-DC tạo áp 310V thì phải đa bậc ở DC-AC để tạo áp mô phỏng sin kết hợp lật trạng thái tạo AC 50Hz. Nếu đa bậc ngay ở DC-DC thì áp sau khâu này đã là mô phỏng Sin bán kỳ rồi và khâu DC-AC chỉ luân phiên đảo chiều điện áp tạo AC 50Hz. Không biết có đúng không nữa, nếu sai bà con góp ý nhá

Comment

Nguyên văn bởi NEM CHUA Xem bài viết
                        Mình không hiểu thế nào là PWM ở sơ cấp và thứ cấp cả vì theo mình thấy cả hai mạch đều dùng PWM ở sơ cấp mà ( khâu DC-DC ). Khác nhau chỉ ở chỗ một cái thì đa bậc ở khâu DC-DC một cái thì ở DC-AC. Nếu chỉ đẩy kéo ở DC-DC tạo áp 310V thì phải đa bậc ở DC-AC để tạo áp mô phỏng sin kết hợp lật trạng thái tạo AC 50Hz. Nếu đa bậc ngay ở DC-DC thì áp sau khâu này đã là mô phỏng Sin bán kỳ rồi và khâu DC-AC chỉ luân phiên đảo chiều điện áp tạo AC 50Hz. Không biết có đúng không nữa, nếu sai bà con góp ý nhá
                        Đúng đúng, PWM để tạo sin đa bậc đó.

Comment

Bạn ở Bắc Ninh chịu khó chạy lên chợ giời hoặc Hàn Thuyên thì thiếu gì IR2110, cách đây 1 tháng mình lấy giá e nó là 21k (số lượng 25 e còn lấy lẻ ko biết giá bao nhiêu).

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                            Sơ đồ này chỉ có ý nghĩa tham khảo thôi., nếu lắp y chang thì không chạy được
                            bạn viết rất sâu sắc, lâu lâu mới gặp được vài người thật thà trong chia sẻ kỹ thuật!
                            Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

bạn cho mình 1 bản nhé.thank bạn nhiều.ở mình cũng mất điện dài dài ah.chán lắm.mail mình:dotronghuynh9689@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
                                Sơ đồ này chỉ để cho đẹp, thành viên Lan Hương là kẻ lừa bịp đã chạy mất hút từ lâu...... hãy search lại xem
                                bạn không nên nói những lời như vậy! mỗi người có một cách suy nghĩ một cách làm => có những thiết kế khác nhau. có thể những phân tích của bạn đúng hoặc cũng có thể chưa chắc bạn lan hương đã sai, có khi nào đó do vẽ vội nên có sai sót chăng.....

chiều nay tôi đã ở nhà anh trung (người có nick là 0978967998) do tò mò cái converter-inverter chạy 4 BAX như anh ấy đã giới thiệu tôi tìm đến cơ quan anh, nhưng không gặp được anh và được các cô chú trong cơ quan anh cho địa chỉ về nhà anh, tôi đã tìm đến địa chỉ và tận mắt được chiêm ngưỡng cái kích điện của anh. quả thật đúng như anh đã nói kích chạy rất tốt. quạt hoàn toàn không kêu và gằn như cái kích nhà tôi. kể cả khi chạy một quạt và nhiều quạt và sản phẩm đã được đăng ký bản quyền và thương mại hóa bởi công ty TNHH Tuyên Thành.
                                qua trao đổi với anh, anh nói: đã nhiều lần muốn up tài liệu lên DD mình (tất nhiên là bản sẽ không thể đầy đủ bằng bản thương mại) nhưng chính một số anh em mình lại làm anh ấy thay đổi.
                                tôi thiết nghĩ! mỗi chúng ta trước khi đánh giá về một sản phẩm nào đó của ai đó. chúng ta hãy cố gắng chọn lọc những cái gì riêng nhất dành cho mình và nên động viên những người làm ra nó, để diễn đàn ngày một rộng lớn hơn,
                                ....

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X