Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần thêm thông tin về mạch converter-inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần thêm thông tin về mạch converter-inverter

Chào các bạn! Lang thang trên 4rum thấy có bài viết của chị Lan Hương giới thiệu một sơ đồ converter 1000W sice! Mình đang rất cần nên định làm thử song có vài chỗ thắc mắc mà không liên lạc được với tác giả nên hôm nay mạn phép poss lên đây mong các cao thủ trong lĩnh vực điện tử công suất chỉ giáo!

* Do mình không tìm mua được lõi ferit kích cỡ như trong sơ đồ nên bây giờ không biết tính lại số vòng dây như thế nào cho phù hợ với lõi mình đang có nên các cao thủ trong làng ai có công thức tính thì cho em xin với!

* Trong sơ đồ hình như chỗ chân con CD4013 bị ghi sai thứ tự! Ai biết sửa thì giúp mình với!

* Diode dùng nắn điện bên thứ cấp biến áp xung hình như là diode xung! Với dòng chịu đựng là khoảng 5A max thì mình mua loại nào? Mình không biết số! Ai biết kí hiệu con diode đó thì giúp mình với

* Trong sơ đồ chỗ nhánh hồi tiếp từ 310V về IC 741 hình như có chỗ sai! nếu vẽ như vậy thì con 555 sẽ ko dao động! không biết có đúng ko hay mình phân tích sai

Trên đây là một số câu hỏi của mình! Các anh em trong diễn đàn ai biết thì giúp mình với nhé! Dạo này gần tết mà khu mình nó vẫn ko tha cứ cắt điện cả ngày à!

Tiện đây ai có địa chỉ liên lac của chị Lan Hương thì mách dùm với nhé!

Thank

oái! sao ko gửi kèm được sơ đồ lên thế này ? web bị sao vậy? admin ơi cấp cứu!
    đành gửi các bạn cái lick ảnh sơ đồ vậy!
    http://dientuvietnam.net/forums/atta...0&d=1209488185

Comment

Gửi giúp bạn Viethung94 cái ảnh lên , Lần sau bạn chỉ cần bấm link trong thẻ [IMG] là xong.

Comment

Sao ko ai trả lời vầy nè?

Comment

Sơ đồ này chỉ để cho đẹp, thành viên Lan Hương là kẻ lừa bịp đã chạy mất hút từ lâu...... hãy search lại xem

Comment

Thành viên LanHuong đã (tạm ?) ngưng sinh hoạt ở diễn đàn khá lâu. Tất cả thiết kế, ý tưởng của thành viên này chỉ dùng để tham khảo. Làm y chang không suy nghĩ => hỏng ráng chịu.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
              Sơ đồ này chỉ để cho đẹp, thành viên Lan Hương là kẻ lừa bịp đã chạy mất hút từ lâu...... hãy search lại xem
              Lừa bịp là sao vậy? Bạn nói search lại là search lại cái gì? Đây quả là tin "sock" đối với mình! Nếu quả thật là kẻ lừa bịp thì......... hè này mất điện tính sao đây???? Mà sao bạn lại khẳng định Lan Hương là kẻ lừa bịp vậy? Mình đọc các bài vết của Lan Hương thấy khá hay mà!

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                Thành viên LanHuong đã (tạm ?) ngưng sinh hoạt ở diễn đàn khá lâu. Tất cả thiết kế, ý tưởng của thành viên này chỉ dùng để tham khảo. Làm y chang không suy nghĩ => hỏng ráng chịu.
                Trời! mình đã ngó qua sơ đồ phân tích một hồi thì chỉ xuất phát những thắc mắc nêu trên đầu luồng mà bạn nói mạch này chỉ mang tính tham khảo chứ lắp y nguyên thì hỏng thì bạn nói rõ hơn là lỗi gì! Mạch này mình thấy tác giả quảng cáo là đã thành công rồi! Mình định làm một cái để dùng khi mất điện! search mãi thấy có mạch này. Mà đúng như theo thiết kế thì nó là số 1! Nếu mạch này có lỗi thì chỉ mình cách sửa đi! Hoặc bạn có mạch nào có công suất 1000W mà ra chỉ cần mô phỏng sin thôi cũng được thì cho mình xin với! Mất điện dữ quá à!
                Last edited by viethung94; 18-02-2010, 19:19.

Comment

sao chả pác nào quan tâm thế này ???? Giúp em đi !!! em ghét mất điện quá rồi!

Comment

Converter 12V--220V dạng sin

Sơ đồ này chỉ có ý nghĩa tham khảo thôi., nếu lắp y chang thì không chạy được vì lý do: 1/ ịc 555 không dao động. 2/phần dc-dc 4013 các chân nối sai, không có deadtime nếu có chạy được cũng làm chết fet ở phần dc. 3/ các vòng ferit không kích fet mở hết. nên áp đầu ra chỉ thắp được đèn đom đóm thôi. 4/ cầu điện áp ra dùng tới 12 fet chỉ có ý nghĩa là ý tưởng thôi. thực tế lắp như vậy là nướng hết fet vì nguồn dc chung nuôi 3 bộ cầu không cách ly nên dòng (đoản mạch) sẽ theo diod nội fet mà phá hỏng nó. hơn nữa thực tế lắp như vậy nếu được cũng rất cồng kềnh. 5/còn nữa BAX đầu ra, kích thước nhỏ như vậy mà lại quấn được rất nhiều vòng cở d2mm là không thực tế. Tôi đã từng làm thử như vậy đối với Converter LH này và trả giá một vốc fet, và nhiều công sức, tuy nhiên tôi đã tìm tòi và phát hiện ra được các chổ vô lý trên và đã làm được 1 cái cho mình, công suất 300w chạy máy tính+quạt, thử xay máy sinh tố tải cảm ok. Tôi khuyên các bạn chỉ nên tham khảo ý tưởng này thôi. còn thực tế thì nên dùng các ic có sẵn, ví du TL494 nó tạo pwm và có deadtime an toàn nên không việc gì phải dung 555+ 4013. nếu cần điện áp hình giống sin thì dùng điện áp thay đổi mà kích vào chân sổ 3. cầu nắn đầu ra thì dùng 4 fet thôi là đủ. Converter của tôi lắp gọn vào hộp nguồn cũ máy tính. Chúc các bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                      Sơ đồ này chỉ có ý nghĩa tham khảo thôi., nếu lắp y chang thì không chạy được vì lý do: 1/ ịc 555 không dao động. 2/phần dc-dc 4013 các chân nối sai, không có deadtime nếu có chạy được cũng làm chết fet ở phần dc. 3/ các vòng ferit không kích fet mở hết. nên áp đầu ra chỉ thắp được đèn đom đóm thôi. 4/ cầu điện áp ra dùng tới 12 fet chỉ có ý nghĩa là ý tưởng thôi. thực tế lắp như vậy là nướng hết fet vì nguồn dc chung nuôi 3 bộ cầu không cách ly nên dòng (đoản mạch) sẽ theo diod nội fet mà phá hỏng nó. hơn nữa thực tế lắp như vậy nếu được cũng rất cồng kềnh. 5/còn nữa BAX đầu ra, kích thước nhỏ như vậy mà lại quấn được rất nhiều vòng cở d2mm là không thực tế. Tôi đã từng làm thử như vậy đối với Converter LH này và trả giá một vốc fet, và nhiều công sức, tuy nhiên tôi đã tìm tòi và phát hiện ra được các chổ vô lý trên và đã làm được 1 cái cho mình, công suất 300w chạy máy tính+quạt, thử xay máy sinh tố tải cảm ok. Tôi khuyên các bạn chỉ nên tham khảo ý tưởng này thôi. còn thực tế thì nên dùng các ic có sẵn, ví du TL494 nó tạo pwm và có deadtime an toàn nên không việc gì phải dung 555+ 4013. nếu cần điện áp hình giống sin thì dùng điện áp thay đổi mà kích vào chân sổ 3. cầu nắn đầu ra thì dùng 4 fet thôi là đủ. Converter của tôi lắp gọn vào hộp nguồn cũ máy tính. Chúc các bạn thành công
                      Vậy bạn thử nói qua converter của bạn xem! Mình đã tính đến 555 , chỗ sai ở 4013 và biến áp kích fet nhưng tìm mãi chả thấy cầu H sai ở đâu cả! Nếu quả thực bạn làm được converter thì có thể giúp mình một bộ được không? Thank nhiều

Comment

Cái tưởng như đơn giản và đúng như cầu H-12 fet của LH lại là chổ sai "chết người " mà khó phát hiện ra, bởi khi làm mình đả cho cầu H chạy thử với điên áp 24v, 12 v nhưng fet cũng chết. lý do thế này nhé: theo sơ đồ trên giả sử khi fet trên cùng bên trái mở ra thì phía bên trái cầu H có điên áp 310V. khi đó thì các diod nội fet nhánh trên bên trái cầu (xem cấu tạo fet) sẽ dẫn điện làm ngắn mạch 310v sang 195V và 260v thì có fet nào mà không nổ chứ.(để không có điều này xảy ra thì các nguồn bậc thang 310, 260, 195 v này phải cách ly.( quấn riêng ra) như vậy thì lại lấy đâu ra chỗ trên BAX. ( mình đã viết vấn đề này trong diễn đàn ở mục converter lanhuong nex version http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=18231-Bạn viethung có thể đọc bài của thucbao) nhưng LH lờ đi không có lời giải đáp. vậy nên mình rút ra bài học là không thể tin 100% những gì người ta viết mà phải kiểm tra. Còn về converter của mình thì vẫn hoạt động ngon lành hon 1 năm. lâu rồi không "vọc" gì nên cũng quên không nhớ ra hết được nhưng mình nghĩ là vẫn còn trong máy tính. Nếubạn Viethung94 cần trợ giúp mình sẵn sàng.
                        Last edited by thucbao; 15-03-2010, 01:20.

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                          Cái tưởng như đơn giản và đúng như cầu H-12 fet của LH lại là chổ sai "chết người " mà khó phát hiện ra, bởi khi làm mình đả cho cầu H chạy thử với điên áp 24v, 12 v nhưng fet cũng chết. lý do thế này nhé: theo sơ đồ trên giả sử khi fet trên cùng bên trái mở ra thì phía bên trái cầu H có điên áp 310V. khi đó thì các diod nội fet nhánh trên bên trái cầu (xem cấu tạo fet) sẽ dẫn điện làm ngắn mạch 310v sang 195V và 260v thì có fet nào mà không nổ chứ.(để không có điều này xảy ra thì các nguồn bậc thang 310, 260, 195 v này phải cách ly.( quấn riêng ra) như vậy thì lại lấy đâu ra chỗ trên BAX. ( mình đã viết vấn đề này trong diễn đàn ở mục converter lanhuong nex version http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=18231-Bạn viethung có thể đọc bài của thucbao) nhưng LH lờ đi không có lời giải đáp. vậy nên mình rút ra bài học là không thể tin 100% những gì người ta viết mà phải kiểm tra. Còn về converter của mình thì vẫn hoạt động ngon lành hon 1 năm. lâu rồi không "vọc" gì nên cũng quên không nhớ ra hết được nhưng mình nghĩ là vẫn còn trong máy tính. Nếubạn Viethung94 cần trợ giúp mình sẵn sàng.
                          Đúng vậy! Bạn nói đúng 100% nếu fet 310V mà mở thì các fet khác bụp hết! thế mà bây giờ mình mới ngộ ra! đúng là thank bạn rất nhiều! suýt nwax là mình làm nó roài! Cảm ơn thucbao nhé!
                          Thực ra thì mình không thể down được sơ đồ của converter lanhuong next version mà chỉ down được cái này nên định làm thử! nay nếu thấy bạn nói như vậy thì.... Mình đang rất cần mạch này vì đang sửa máy mà mất điện thì tức lắm! Nếu bạn có sơ đồ mạch của cái converter mà bạn làm thì gửi qua cho mình với nhé! Thank nhiều Bạn có thể gửi cho mình qua Email: viethung551994@gmail.com hoặc Yahoo Add: anhsangtinhyeu_thanhhung Mà cho mình hỏi thêm tí là nếu dùng các fet không có diot ở trong thì có ổn không?
                          Last edited by viethung94; 16-03-2010, 19:39.

Comment

Tôi cũng rất muốn được bạn thucbao trợ giúp. Xin hỏi bạn viethung94 đã nhận được sự giúp đỡ của thucbao chưa?
                            Nếu có thể cho tôi xin sơ đồ chi tiết và PCB (in được bằng máy in thường), mail của tôi: conglyhd@yahoo.com.vn.
                            Thú thực lúc đầu cũng rất hứng thú với các vesion của lanhuong, sau thấy nhiều người kêu ca và thất vọng...
                            Xin cám ơn các bạn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi conglyhd Xem bài viết
                              Tôi cũng rất muốn được bạn thucbao trợ giúp. Xin hỏi bạn viethung94 đã nhận được sự giúp đỡ của thucbao chưa?
                              Nếu có thể cho tôi xin sơ đồ chi tiết và PCB (in được bằng máy in thường), mail của tôi: conglyhd@yahoo.com.vn.
                              Thú thực lúc đầu cũng rất hứng thú với các vesion của lanhuong, sau thấy nhiều người kêu ca và thất vọng...
                              Xin cám ơn các bạn nhiều!
                              Đã mail cho bạn rồi! Kiểm tra hộp thư nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X