Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cầu H + PWM - inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch cầu H + PWM - inverter

Các bác!
    em có cái mạch này tự tay thiết kế dùng để tạo PWM, nhằm mục đích điều khiển cầu H trong một cái Inverter :
    mọi người xem và cho em ý kiến để chỉnh sửa cho chính sác nhé!...
    thank các bác trước.

mong nhận được ý kiến của các bác!

không thấy rõ

Comment

Nguyên văn bởi khangtg89 Xem bài viết
      không thấy rõ
      mạch này kêu không nhìn rõ thì pó tay rồi.

Comment

Mình nghĩ nên bỏ đi 1 con 555, và cũng không cần dùng máy con IC đằng sau con 555 (IC1). Mà vẫn đảm bảo mạch hoạt động được.
        Còn cái mạch cầu nữa, mình thấy ngta lắp 2 con loại P và 2 con loại N. Nhưng mà ở đây bạn lăp 4 con cùng loại thì liệu hiệu suất có cao không?
        Mình cũng đang lắp 1 cái như của bạn nhưng mà mình ko dùng 555 mà mình dùng VDK 89C51 cơ. thử nghiệm với tip41c và tip42c hoạt động tốt. Ko cần tản nhiệt với dòng 4A. Giờ mình muốn thay mấy con tip bằng Mosfet nhưng mà mới có 2 con kênh N là IRF840, con 2 con kênh P nữa ko biết dùng con nào. Mạch của mình sư dụng điện áp 400V, với dòng là 7A. Bạn có biết con nào kênh P phù hợp cái của mình thì chỉ mình với. Máy hôm tìm mãi ko thấy

Comment

ah mà mạch của bạn nhìn hơi mờ đấy

Comment

Nguyên văn bởi HuuTung Xem bài viết
            Mình nghĩ nên bỏ đi 1 con 555, và cũng không cần dùng máy con IC đằng sau con 555 (IC1). Mà vẫn đảm bảo mạch hoạt động được.
            Còn cái mạch cầu nữa, mình thấy ngta lắp 2 con loại P và 2 con loại N. Nhưng mà ở đây bạn lăp 4 con cùng loại thì liệu hiệu suất có cao không?
            Mình cũng đang lắp 1 cái như của bạn nhưng mà mình ko dùng 555 mà mình dùng VDK 89C51 cơ. thử nghiệm với tip41c và tip42c hoạt động tốt. Ko cần tản nhiệt với dòng 4A. Giờ mình muốn thay mấy con tip bằng Mosfet nhưng mà mới có 2 con kênh N là IRF840, con 2 con kênh P nữa ko biết dùng con nào. Mạch của mình sư dụng điện áp 400V, với dòng là 7A. Bạn có biết con nào kênh P phù hợp cái của mình thì chỉ mình với. Máy hôm tìm mãi ko thấy
            Mắt mình bị làm sao ấy nhỉ? Bạn này hài hước ghê!

Comment

mắt bạn ko có sao đâu. Bạn vào đây "http://www.hocavr.com/index.php/hardware/hbridge" mà xem mạch cầu họ thiết kế dùng mosfet cũng dùng 2 con kênh P và 2 con kênh N mà

Comment

viethung94 ở bắc ninh hả. Mình cũng ở bắc ninh nè, mình ở thuận thành

Comment

Bác ăn theo người khác quá .Thế cứ người ta làm thế nào thì mình phải theo thế hả??Chắc gì cách của họ đã hay_Bác cần xem lại về mạch cầu.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

mình chưa có làm mạch cầu H bao giờ nên không rành
                    chỉ biết mạch cầu H dùng 5 con IRF Z44N chịu dòng khoảng 60A
                    năm nay thấy có mấy đội xài nên biết sơ sơ
                    bạn có thể tham khảo tại trang kht.com.vn để biết thêm
                    thân ái
                    Last edited by ckd08; 30-08-2010, 20:30.

Comment

Mình có đọc kỹ về mạch cầu rồi nhưng mà khi thấy mạch thiết kế dùng 4 con mosfet cùng loại thì không làm sao hiểu đc nó. Vả lại mình lại dùng VDK để điều khiển mạch cầu nên mình nghĩ dùng 2 con loại N và 2 con loại P thì điều khiển dễ hơn. Chứ mình cũng ko nhất thiết là ngta làm như nào thì mình cũng phải làm như vậy. Nếu ai có thời gian giải thích nguyên lý hoạt động và cách kích mach cấu H dùng mosfet kênh N cho mình thì thanks nhìu nhìu

Comment

Nguyên văn bởi HuuTung Xem bài viết
                        Mình có đọc kỹ về mạch cầu rồi nhưng mà khi thấy mạch thiết kế dùng 4 con mosfet cùng loại thì không làm sao hiểu đc nó. Vả lại mình lại dùng VDK để điều khiển mạch cầu nên mình nghĩ dùng 2 con loại N và 2 con loại P thì điều khiển dễ hơn. Chứ mình cũng ko nhất thiết là ngta làm như nào thì mình cũng phải làm như vậy. Nếu ai có thời gian giải thích nguyên lý hoạt động và cách kích mach cấu H dùng mosfet kênh N cho mình thì thanks nhìu nhìu
                        - Mạch cầu dùng cặp van kênh N và kênh P thì được cái là rất dẽ điều khiển vì Emiter của các van đều có điện thế cố định, tuy nhiên khi sử dụng cho dòng lớn thì cặp P,N không có (hiếm) do vậy người ta dùng cầu van bán dẫn kênh N nhiều hơn.
                        - Với kiều cầu van bán dẫn kênh N thì nhóm van phía trên rất khó mở vì E của nó đấu nối tiếp qua tải do vậy khi mở điện thế của E gần bằng U nguồn, do vậy muốn mở thì phải có điện thế cực B lớn hơn cả U nguồn, ví dụ mạch cầu 220V thì Uđk phải khoảng 220V thì nhóm trên mới mở được. Hoặc sử dụng cách khác tạo ra điện áp điều khiển mở như biến áp xung hoặc nguồn phụ, mạch bosstrap

Comment

Chính vì lý do đấy nên mình mới ko dùng mosfet kênh N cho phía trên. Vì tự nhiên lại phải thêm cái biến áp xung vào mạch gây tổn thất. Và còn nhiều cái phải đi theo nó nữa. Ko lẽ lại ko có con nào kênh P phù hợp cho mạch của mình sao. Help me!

Comment

chào các bạn mình đã từng sử dụng mạch cầu H điều khiển động cơ bước rồi nhưng mình thấy ở ngoài thị trường có bán con ic gì mà mình cũng quên tên rồi có tích hợp mạch cầu H dùng điều khiển động cơ bước rất tốt các bạn thử tìm hiểu coi . dùng cho nó tiện .

Comment

Với mạch công suất thì mình thấy dùng ic có tích hợp cầu H là ko phù hợp.vì ic thường cho ra công suất bé, ko đáp ứng được yêu cầu

Comment

Về tác giả

Collapse

cdtk5 Tìm hiểu thêm về cdtk5

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X