Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cầu H + PWM - inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi HuuTung Xem bài viết
    Với mạch công suất thì mình thấy dùng ic có tích hợp cầu H là ko phù hợp.vì ic thường cho ra công suất bé, ko đáp ứng được yêu cầu
    mình cũng không biết vấn đề này vì mình không phải là dân chuyên điện tử . mà bạn có thể chỉ cho mình biết con IC tích hợp mạch cầu H được không mình đang cần tìm để điều khiển động cơ bước loại nhỏ thôi . à mà bạn có thể post sơ đồ mạch cầu H dạng file hình lên cho mình xem với được không .

Comment

Bạn vào đây "http://www.hocavr.com/index.php/hardware/hbridge" mà xem. Họ đã nói rõ cả rồi đấy

Comment

Vào cả đây nữa "http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=3429"

Comment

mình gửi thêm cả cái cầu H nữa đó. Cái này ko phải do mình thiết kế
          Attached Files

Comment

Bạn nào có thể giai thích nguyên lý hoạt động cái cầu H mà mình gửi lên đc ko?

Comment

cảm ơn bạn ! bài viết rất hay .

Comment

Cái sơ đồ đó ko sài đc điện áp cao đâu_Toi ngay MOSfet đấy_Dùng 12V thì tạm tạm_24V thì hơi tạm tạm. Nhưng chất lượng ko tốt. . Nếu muốn đơn giản thì ở điện áp 24VDC thì cặp P-N là ok. CÒn cao hơn hay muốn tốt hơn nữa thì dùng IC driver (IRXX mà lái)

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

IRF840 chịu dòng 8A, áp 500V cơ mà. toi thế nào được. Mình dùng thử Tip41C và Tip42C ko có tản nhiệt nhé mà dòng mình đo đc là 4,5A cơ mà. Tip chi hơi ấm thôi. Bạn đọc datasheet của con IRF840 mà coi. Cái quan trọng là mình đang ko tìm đc con nào kênh P có thông số tương tự con IRF840. Chưa thấy ai có cao kiến

Comment

àh quên điện áp mình sử dụng cho cầu H là 380V chư ko phải là 12 hay 24 V như bạn hoangdai nói đâu nhé

Comment

Chính vì lý do đấy nên mình mới ko dùng mosfet kênh N cho phía trên. Vì tự nhiên lại phải thêm cái biến áp xung vào mạch gây tổn thất. Và còn nhiều cái phải đi theo nó nữa. Ko lẽ lại ko có con nào kênh P phù hợp cho mạch của mình sao. Help me!
                      thế bạn nghĩ người ta sản xuất ra ic họ IRxxxx làm gì? Là để làm driver cho HS và LS cùng loại đấy thôi
                      Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                        thế bạn nghĩ người ta sản xuất ra ic họ IRxxxx làm gì? Là để làm driver cho HS và LS cùng loại đấy thôi
                        Ko hiểu bạn nói vậy là có ý gì nữa?
                        vậy theo bạn với cái mạch cầu mà mình gửi lên diễn đàn thì phải kích 2 con phía trên như nào. Bạn giải thích cho mình nha!
                        Và cụ thể con IC IRxxxx có ký hiệu như thế nào vì mình chưa gặp con này bao giờ cả

Comment

1

Có ai biết sơ đồ chân con IR2181 ko? chỉ cho mình với. Trong sơ đồ sau của lanhuong thì nó đc mắc như thế nào? (như thế nào nghĩa là chỉ rõ các chân đc nối trong sơ đồ, đâu là chân vào và đâu là chân ra để điều khiển cầu H)

Mình đang rất cần.
                          Thanks nhìu nhìu!
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ckd08 Xem bài viết
                            mình chưa có làm mạch cầu H bao giờ nên không rành
                            chỉ biết mạch cầu H dùng 5 con IRF Z44N chịu dòng khoảng 60A
                            năm nay thấy có mấy đội xài nên biết sơ sơ
                            bạn có thể tham khảo tại trang kht.com.vn để biết thêm
                            thân ái
                            Mạch cầu H nào dùng 5 IRFZ44N được 60 A vậy

Comment

Ko biết nữa.

Comment

IRF840 chịu dòng 8A, áp 500V cơ mà. toi thế nào được. Mình dùng thử Tip41C và Tip42C ko có tản nhiệt nhé mà dòng mình đo đc là 4,5A cơ mà. Tip chi hơi ấm thôi. Bạn đọc datasheet của con IRF840 mà coi. Cái quan trọng là mình đang ko tìm đc con nào kênh P có thông số tương tự con IRF840. Chưa thấy ai có cao kiến
                                Chính vì thế mà trong tất cả các mạch inverter người ta đều dùng 4 con FET kênh N.

Comment

Về tác giả

Collapse

cdtk5 Tìm hiểu thêm về cdtk5

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X