Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hoangdai cho mình hỏi làm thế nào để xác định TL494 có dao động hay là không
    vì tìm mua TL494 ko có nên tháo trong nguồn máy tính hỏng ra ko biết nó còn sống ko
    thank!

Comment

• Cho mạch dao động ở tần số mình nghe được(<20khz) rồi lắp loa vào ngõ ra nghe thử nó kêu là có dđ

Comment

• hoặc dùng led để kt cũng đc. Hãy thay đổi duty -nhìn led thay đổi đc độ sáng là ok.Nhưng cũng chưa thể nói nó ngon 100% đc_Chỉ có cách lắp vào mạch thật

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
          hoặc dùng led để kt cũng đc. Hãy thay đổi duty -nhìn led thay đổi đc độ sáng là ok.Nhưng cũng chưa thể nói nó ngon 100% đc_Chỉ có cách lắp vào mạch thật
          nếu lắp mạch thật lỡ ic TL494 ko dao động thì có làm chết cặp FET ko
          thank!

Comment

• chết mosfet hay ko thì còn phải xem cái đầu ra bị lên cao hay xuống thấp, nếu 2 thằng cùng lên cao thì......Tốt nhất nếu nghi ngờ nó chết thì mua con mới_giá rẻ bèo.6k/1

Comment

• ai chẳng biết nó rẻ nhưng mua ko được kể cả 4047 kiếm cũng ko ra nên phải sử dụng đồ cũ

Comment

• Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
                nếu lắp mạch thật lỡ ic TL494 ko dao động thì có làm chết cặp FET ko
                thank!

khi thử mạch kích bạn mắc nối tiếp với biến áp 1 đèn 12v-15w. Nếu đèn ko sáng hoặc sáng hơi đỏ dây tóc khi ko tải và sáng trắng khi ngắn mạch đầu ra là mạch đã hđ tương đối rồi => đấu trực tiếp vào ăcquy =>lắp tăng dần cs tải và ktra độ nóng của fet

Comment

• lâu rồi không lên diễn đàn, mục inverter sôi nổi quá. mình là dân ngoại đạo nhưng cũng xin chia sẽ kinh nghiệm về BAX với các bạn nào chưa làm. mạch ta ráp chạy nóng fet, BAX kêu là do ta quấn không chặt, giữa lớp trên và dưới của thứ cấp phóng điện. mặc dù mỗi lớp đều có phim cách điện nhưng vẫn phóng là do dây ở hai mép biên rớt xuống. cách khắc phục như sau, các bạn dùng giấy cacton dày 0.5mm dán băng keo 2 mặt vào và cắt thành từng sợi rộng 1.5-2mm. khi quấn xong một lớp các bạn quét vecni cách điện lên rồi quấn phim cách điện qua rồi quấn sợi cacton ở 2 mép, như vậy dây của ta luôn cách 2 biên. cứ thế các bạn quấn đến khi đủ số vòng. đến cuộn sơ các bạn hàn 2 đầu dây vào lõi và quấn song song cùng lúc cho đủ số vòng rồi dùng dây rút một chiều ( mua ở nhật tảo) các bạn rút chặt cuộn sơ. sau đó pha keo AB đổ đều lên để khoảng 1h rồi hàn hai đầu dây còn lại vào lõi. xong quấn qua vài lớp phim cách điện rồi gắn lõi vào. sau đó dùng một hủ nhựa có nắp đậy đổ vecni cách điện vào và cho BAX vào ngặp trong vecni đậy nắp lại để 1-2 ngày rồi lấy ra cho vào một cái lon lớn ( lon sữa) và để bóng đèn tròn 100w vào " nướng " nó khoảng 1h. bây giờ BAX của các bạn đã sẵn sàng.
                  tiếp theo là về mạch điện. các bạn nên ráp thành 2 board riêng. tạm gọi là board điều khiển gồm ic 494, 555, 4017, 4013 và 2 IR2110. board công suất gồm BAX, cầu diode, trở lấy sụt áp mạch bảo vệ quá vòng, lọc LC, cầu trở hồi tiếp về chân 1. các fet ta nên gắn chung trên một miếng nhôm.
                  sau đây là em nó

mạch này mình chạy quạt khá êm nhưng mạch lọc LC kêu è è khó chịu quá.

Comment

• các bạn nên dùng IR 2110 cho mạch đơn giản mặc dù giá hơi cao. dùng driver rời rất phức tạp. BAX mình quấn chạy không tải chỉ 0.17A thôi các bạn tin nổi không. các bạn nên quấn cho nó ra khoảng 400v, sau đó chỉnh áp hồi tiếp cho nó còn 310v. các bạn quấn 400v để khi bình yếu nó còn boots lên nổi, chứ quấn ra 310v là thua. mạch này khi bình còn 10v vẫn ok. chúc các bạn thành công. giờ đang làm cái pmw bên thứ cấp nhưng chắc một thời gian nửa mới xong vì mình bận quá, khi nào xong cho anh em tham khảo luôn.

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                      các bạn nên dùng IR 2110 cho mạch đơn giản mặc dù giá hơi cao. dùng driver rời rất phức tạp. BAX mình quấn chạy không tải chỉ 0.17A thôi các bạn tin nổi không. các bạn nên quấn cho nó ra khoảng 400v, sau đó chỉnh áp hồi tiếp cho nó còn 310v. các bạn quấn 400v để khi bình yếu nó còn boots lên nổi, chứ quấn ra 310v là thua. mạch này khi bình còn 10v vẫn ok. chúc các bạn thành công. giờ đang làm cái pmw bên thứ cấp nhưng chắc một thời gian nửa mới xong vì mình bận quá, khi nào xong cho anh em tham khảo luôn.
                      bạn có thể post sơ đồ IR 2110 và cầu H được không? Mình test cầu H nhưng chưa ổn

Comment

• cái trang web bị cái quái gì đó mà mỗi lần vào bị báo lỗi và đóng lại cả tháng nay, bực mình. bạn cứ y datasheet mà ráp bạn, mình làm biếng vẽ lại quá, 2 ic 2110 thì bắt chéo nhau Hin con này với Lin con kia, nhớ có đi diode cách ly nha bạn. chúc bạn thành công

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                          cái trang web bị cái quái gì đó mà mỗi lần vào bị báo lỗi và đóng lại cả tháng nay, bực mình. bạn cứ y datasheet mà ráp bạn, mình làm biếng vẽ lại quá, 2 ic 2110 thì bắt chéo nhau Hin con này với Lin con kia, nhớ có đi diode cách ly nha bạn. chúc bạn thành công
                          Diode cách ly giữa tín hiệu vào từ 494 với các chân Lin và Hin của ic 2110 phải không bạn

Comment

• Mình đã nghĩ đc giải pháp đơn giản để đk cầu H mà ko dùng IRXX. Hiện đang thử nghiệm.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                              Mình đã nghĩ đc giải pháp đơn giản để đk cầu H mà ko dùng IRXX. Hiện đang thử nghiệm.
                              em đang tính dùng BA Cách ly, nửa chu kì đầu kích fet nửa chu kì sau xả nhưng chưa thử, ko biết cách này liệu có được ko

Comment

• xung 50hz từ 4013 đưa vào cầu H đó bạn, không nên chụm chung Hin con này với Lin con kia. mà xung từ 4013 qua 2 diode rồi mới vào chân Hin và Lin. đây là sử dụng cho mạch pmw bên sơ. còn pmw bên thứ thì khác, 2 fet trên được 4013 lật 50hz, 2 fet dưới được 494 pmw để áp ra biến thiên theo chu kỳ từ 0-310v. quá trình diễn ra chéo nhau. mình đã làm xong mạch pmw bên thứ. nhưng dây nhợ lằng nhằng quá chưa post lên được. để hôm nào rãnh mình làm hoàn chỉnh rồi post sơ đồ luôn. bây giờ làm biếng vẽ lại quá vì mình thiết kế PCB trực tiếp trong layout plus luôn chứ không vẽ sơ đồ nguyên lý bên capture.
                                Nguyên văn bởi xuantd2010 Xem bài viết
                                Diode cách ly giữa tín hiệu vào từ 494 với các chân Lin và Hin của ic 2110 phải không bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X