Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi anhthuong Xem bài viết
    Nếu PWM cả hai con trong cặp cầu H, sẽ xảy ra lệch pha khi tần số cao hoặc độ rộng xung hẹp. Hiệu suất sẽ giảm rỏ rệt, có trường hợp không thể hoạt động được.
    Ví dụ như để điều khiển 1 ống dẫn nước mà vặn cùng lúc hai cái khóa
    Nếu dùng 1 tay vặn 2 khóa sẽ lệch. Còn nếu 2 tay 2 khóa sẽ ........
    Bởi vì ở đây 2 con là bổ phụ 1 thuận ( P ) 1 nghịch ( N ) ( đặc tuyến rất giống nhau ) và cả 2 được điều khiển bởi cùng 1 xung PWM.

Comment

Bạn tham khảo mạch này nhé...có nhiều Modun hay từ bảo vệ đến cầu H, số liệu biến áp xung vv
      hôm rùi tò mò nghịch vẽ mô phong trên proteus riêng phần cầu H nhưng dùng osilo đo 2 chân 13 và 5 của 4013 thì thấy lệch nhau. bên này chưa hết xung thì bên kia đã hoạt động rồi.như thế mình nghĩ mạch sẽ bị trùng dẫn mất chứ.không biết mình giải thích có đúng không các bạn giúp minh coi thử cái nhé

Comment

• Nguyên văn bởi cdtk5 Xem bài viết
        hôm rùi tò mò nghịch vẽ mô phong trên proteus riêng phần cầu H nhưng dùng osilo đo 2 chân 13 và 5 của 4013 thì thấy lệch nhau. bên này chưa hết xung thì bên kia đã hoạt động rồi.như thế mình nghĩ mạch sẽ bị trùng dẫn mất chứ.không biết mình giải thích có đúng không các bạn giúp minh coi thử cái nhé
        Bạn xem xung Clock vào chân 3 và 11 của D-Flip-Flop là ngược pha nhau. Trong mọi trường hợp không bao giờ có trùng dẫn mặc dù xung vào các chân D, R, S là khác nhau.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Nếu dùng 1 tay vặn 2 khóa sẽ lệch. Còn nếu 2 tay 2 khóa sẽ ........
          Bởi vì ở đây 2 con là bổ phụ 1 thuận ( P ) 1 nghịch ( N ) ( đặc tuyến rất giống nhau ) và cả 2 được điều khiển bởi cùng 1 xung PWM.
          Mình ko nói là cái nào hơn, trong thực tiễn họ thường làm vậy thôi. Hai con bổ phụ cần có xung ngược pha đấy. Mình sửa rất nhiều UPS mà chỉ thấy đa phần PWM đưa vào 1 con thôi.
          Bạn xem nhé: Đi vào nhà bằng 2 cái cửa khóa và cũng hai cửa nhưng cái khóa cái mở rộng toang hoác...

Comment

Mình ko nói là cái nào hơn, trong thực tiễn họ thường làm vậy thôi. Hai con bổ phụ cần có xung ngược pha đấy. Mình sửa rất nhiều UPS mà chỉ thấy đa phần PWM đưa vào 1 con thôi.
            Bạn xem nhé: Đi vào nhà bằng 2 cái cửa khóa và cũng hai cửa nhưng cái khóa cái mở rộng toang hoác...
            Thì xung dĩ nhiên ngược pha. Nhưng quá đơn giản để từ 1 xung PWM biến thành 2 xung ngược pha mà. Không dùng triger....

Comment

Bạn xem xung Clock vào chân 3 và 11 của D-Flip-Flop là ngược pha nhau. Trong mọi trường hợp không bao giờ có trùng dẫn mặc dù xung vào các chân D, R, S là khác nhau.
              đúng như bạn nói xung vào chân 3 và 11 là ngược nhau. nhưng đầu ra chân 5 và 13 theo mình mô phỏng sẽ được hình dạng thế này.

theo như hình thì. chân 13 xung ra chưa tắt hẳn thì xung chân 5 đã có rồi. thì chẳng dẫn đến trùng dẫn khi mở FET sao.

Comment

Thì xung dĩ nhiên ngược pha. Nhưng quá đơn giản để từ 1 xung PWM biến thành 2 xung ngược pha mà. Không dùng triger....
                thì đơn giản chỉ dùng một con transistor mắc theo kiểu đảo vào là xong. cổng đẩo lấy ra sau Tran. không đảo lấy ở đầu vào Tran. và còn rất rất nhiều cách nữa để tạo 2 xung ngược nhau.

Comment

thì đơn giản chỉ dùng một con transistor mắc theo kiểu đảo vào là xong. cổng đẩo lấy ra sau Tran. không đảo lấy ở đầu vào Tran. và còn rất rất nhiều cách nữa để tạo 2 xung ngược nhau.
                  Đó cũng là 1 cách. Nó chỉ dùng 1 tran nên hiện tượng trễ ( tạo ra lệch pha ) hầu như không có.

Comment

đúng như bạn nói xung vào chân 3 và 11 là ngược nhau. nhưng đầu ra chân 5 và 13 theo mình mô phỏng sẽ được hình dạng thế này.

theo như hình thì. chân 13 xung ra chưa tắt hẳn thì xung chân 5 đã có rồi. thì chẳng dẫn đến trùng dẫn khi mở FET sao.
                    Em chưa tin mấy vào cái mô phỏng của bác vì em đã test mạch này rồi, không có vấn đề gì xảy ra cả. Mục tiêu theo đuổi là cái sinwave inverter nên hơn năm nay em làm cầu H 12v lẫn 315v rất nhiều.

Comment

• xin chao vietnamnet, minh co cái bax hình tròn trong board kích SCR, cái này có hai nữa úp lại với nhau, các bác biết chi cho e mua ở đâu, đường kính ngoài của bax này là d=36mm, thanks các bác nhiều.
                      mong các bác gởi email giup e nha, nguyenhuynhhoa@yahoo.com

Comment

Mình đã tham khảo nhiều mạch Inverter và hè vừa qua đã bán không ít các loại bo mạch khác nhau dùng cho thợ lắp ráp kích điện. Yêu cầu phải đơn giản để giảm giá thành, bền khi hoạt động, hỏng linh kiện ko được kéo theo nhiều linh kiện khác hỏng.. vv. Mình đang tìm mạch inverter sinwave đơn giản nhất có thể. Nếu ai có xin giúp đỡ... Th.

Comment

Mình đã tham khảo nhiều mạch Inverter và hè vừa qua đã bán không ít các loại bo mạch khác nhau dùng cho thợ lắp ráp kích điện. Yêu cầu phải đơn giản để giảm giá thành, bền khi hoạt động, hỏng linh kiện ko được kéo theo nhiều linh kiện khác hỏng.. vv. Mình đang tìm mạch inverter sinwave đơn giản nhất có thể. Nếu ai có xin giúp đỡ... Th.
                          Làm Inverter Sinware nói thực ra không phải ta không làm được nhưng do nó phức tạp hơn sóng vuông nhiều và có cả tần số cao vào trong đó nên nếu không có máy hiện sóng thì... Tuy nhiên Sinware có khác sóng vuông là nó sử dụng PWM trước biến áp hoặc sau biến áp mà sóng vuông không có. Do đó từ 1 Inverter sóng vuông nếu có thêm PWM sau biến áp cũng ra Sin bình thường.

Comment

Làm Inverter Sinware nói thực ra không phải ta không làm được nhưng do nó phức tạp hơn sóng vuông nhiều và có cả tần số cao vào trong đó nên nếu không có máy hiện sóng thì... Tuy nhiên Sinware có khác sóng vuông là nó sử dụng PWM trước biến áp hoặc sau biến áp mà sóng vuông không có. Do đó từ 1 Inverter sóng vuông nếu có thêm PWM sau biến áp cũng ra Sin bình thường.
                            Bạn có mạch nào hay hay up cho anh em tham khảo, mình mới vào tham gia diễn đàn đọc mấy dự án Inverter mà chưa thấy dự án nào thành công (Toàn lý thuyết ko có tính ứng dụng).

Comment

• Mình cũng đang thử nghiệm nhưng bận quá chưa xong
                              Với lại linh kiện thiếu thốn

Comment

Bạn có mạch nào hay hay up cho anh em tham khảo, mình mới vào tham gia diễn đàn đọc mấy dự án Inverter mà chưa thấy dự án nào thành công (Toàn lý thuyết ko có tính ứng dụng).
                                em đề nghị bác giờ cứ ăn với ngồi rình chờ cho đến khi các bác kia thông báo kết quả nếu thành công thì nhảy vào xin \ không thì mời đi trao đổi mua bán thành quả lao động
                                thích ăn sẵn thì phải kiên nhẫn chờ đợi bác ạ ở đời cái nào chả có giá của nó
                                sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X