Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lấy IC về rồi_Cảm cúm ốm nhăn răng. Mãi sáng nay ngồi hì hục làm thì băm chặt nó rồi, đã PWM em nó. Cho thử đèn thì ok, cầu lạnh như tiền. Test cái quạt cũ( Nếu có cháy đỡ tiếc) thì nó cũng chạy cho, ko có gầm gừ như hàng xung vuông, tuy chất lượng chưa cao do chưa có osc để nhìn chính xác cái xung sin đc chưa. Nhưng quạt chạy là mát lắm rồi. Sẽ nâng cấp ngay đây.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi anhthuong Xem bài viết
      Mình ko nói là cái nào hơn, trong thực tiễn họ thường làm vậy thôi. Hai con bổ phụ cần có xung ngược pha đấy. Mình sửa rất nhiều UPS mà chỉ thấy đa phần PWM đưa vào 1 con thôi.
      Bạn xem nhé: Đi vào nhà bằng 2 cái cửa khóa và cũng hai cửa nhưng cái khóa cái mở rộng toang hoác...
      Vẫn biết là pwm 1 con nhưng vẫn phải đk con trên chứ ko nó lúc nào cũng mở thì vứt.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
        Lấy IC về rồi_Cảm cúm ốm nhăn răng. Mãi sáng nay ngồi hì hục làm thì băm chặt nó rồi, đã PWM em nó. Cho thử đèn thì ok, cầu lạnh như tiền. Test cái quạt cũ( Nếu có cháy đỡ tiếc) thì nó cũng chạy cho, ko có gầm gừ như hàng xung vuông, tuy chất lượng chưa cao do chưa có osc để nhìn chính xác cái xung sin đc chưa. Nhưng quạt chạy là mát lắm rồi. Sẽ nâng cấp ngay đây.
        lắp IR2110 à. thế thì ngon rồi nhỉ. à bác chọn tụ với diode cho IR2110 thế nào vậy

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
          Chúc mừng thành công của bạn.

Bạn ko hiểu hết ý của người ta rồi. Cho cái mạch cho cụ thể nhé:

Thay vì có 2 đầu vào chung, ở cầu H sẽ có 4 đầu vào riêng rẽ. Phần HS sẽ được điều khiển bằng xung 50Hz ra từ 4013, trước 2 khóa tran C1815. Còn phần LS sẽ được điều khiển bởi xung PWM ra từ TL494, sau 2 khóa tran C1815. 2 khóa tran này bắt buộc phải có để tránh trùng dẫn cho cầu H khi cả 2 đầu vào HS và LS ở cùng 1 phía có xung. Và khi nó tèo thì... bùm. Nhưng mình nghĩ cách này có ưu điểm hơn là cách thức băm xung của mạch gốc này.

Không biết bác nào nghĩ ra cái mạch này mà lãng phí LK kinh hồn. Điều khiển cầu H mà chơi IR2110 cho dòng ra đến 2A, mà chỉ dùng khoảng 100mA. Mà mạch này mình nghĩ còn có thể vứt hẳn toàn bộ phần DC-DC Converter bên trên mà vẫn ra sine, mod tý còn cả cả hồi tiếp cho công suất lớn. Chỉ có điều thực hiện mạch in công suất cho cầu H sẽ khó khăn hơn.
          Bạn có thể nói kĩ hơn không? mà vứt phần DC-DC đi thì lấy đâu ra điện áp để mà thực hiện PWM nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
            Cái luồng này xôm ghê nhỉ, làm mình cũng máu lây. Lôi cái Inverter đang làm dở từ năm ngoái ra làm tiếp.

Có mấy cái về con TL494 muốn chia sẻ cùng các bác:

1. Tần số hoạt động của nó:
            Single-ended applicatio
            f = 1/(RT × CT)
            Push-pull applications:
            f = 1/(2RT × CT)
            Các bác đang lắp push-pull nên với Rt=10k, Ct=1nF >> F=50Khz thôi nhé.

2. Cái chân 3 là chân feedback, nó cũng chính là đầu ra của 2 con OpAmp nối qua 2 con diode. Dùng để điểu chỉnh độ rộng xung (0.7V - 3.5V), nhưng ko có mấy mạch dùng nó vào mạch hồi tiếp ổn định điện áp ngõ ra mà để tăng độ nhạy người ta thường dùng chân 1(+IN), lúc này chân 2 (-IN) nối GND. Chân của các bộ OpAmp ko dùng đến (-IN) được nối lên Vref và (+IN) được nối xuống GND để tránh gây nhiễu.

Mình cũng đang dính phải cái cầu H vì chưa kiếm được IC, chạy cái bằng lk rời của bác nhathung:

với dòng 1A, chưa lắp tản nhiệt chỉ chạy khoảng 1 phút là IRF740 nóng bỏng tay. Mà 2 con HS phát nhiệt sớm và mạnh hơn 2 con dưới LS.

@to anhthuong

Không thể nói thế được bạn à. Có rất nhiều cái mạch đó người ta đã lắp chạy rồi đấy chứ. Sẽ ko có cái nào là kinh nghiệm hay kiến thức 100% hết. Chỉ có đến 80% thôi, phần còn lại bạn phải tự hoàn thiện. Có thời gian thì lôi đồng hồ, mỏ hàn ra cùng anh em thực hành đi.
            Bạn thử cải tạo như hình xem còn nóng ko nhé.
            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
              Bạn có thể nói kĩ hơn không? mà vứt phần DC-DC đi thì lấy đâu ra điện áp để mà thực hiện PWM nhỉ?
              Cái chỗ áp 310v thay bằng 12v. Fet ở cầu H thay bằng loại dòng lớn. Tải là sơ cấp biến áp lõi sắt từ.

Comment

• Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
                em đề nghị bác giờ cứ ăn với ngồi rình chờ cho đến khi các bác kia thông báo kết quả nếu thành công thì nhảy vào xin \ không thì mời đi Trao đổi mua bán thành quả lao động>:d<>:d<
                thích ăn sẵn thì phải kiên nhẫn chờ đợi bác ạ ở đời cái nào chả có giá của nó:-ss:-ss:-ss
                ĐỀ nghỊ phÁt biỂu nghiÊm tÚc, tÔi lÀ dÂn diy ĐÍch thỰc. Ít nhẤt cÓ gẦn 20 nĂm thỰc hÀnh ĐiỆn tỬ. TÔi ĐÃ sẢn suẤt khÁ nhiỀu loẠi bo mẠch tỪ chuyỂn hỆ tivi ĐẾn bÂy giỜ lÀ hi-end audio. BẠn nÊn nhỚ chƯa cÓ mẠch nÀo tÔi lÀm nguyÊn bẢn sƠ ĐỒ Ăn cẮp ĐÂu.

Comment

• Mới nghịch cầu H. KHông cẩn thận thế là 2 em mos chết mất xác
                  Anh em chú ý cẩn thận khi chuyển chu kì của cầu H không cho trùng dẫn ( có thể sẽ có méo tại gốc, nhưng am toàn ).

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                    Mới nghịch cầu H. KHông cẩn thận thế là 2 em mos chết mất xác
                    Anh em chú ý cẩn thận khi chuyển chu kì của cầu H không cho trùng dẫn ( có thể sẽ có méo tại gốc, nhưng am toàn ).
                    Nên dùng nguồn thấp 12v cấp vào và nối tiếp với điện trở 22om cùng với ampe kế. Khi nào hoạt động dòng bằng 0 mới được

Comment

Cái chỗ áp 310v thay bằng 12v. Fet ở cầu H thay bằng loại dòng lớn. Tải là sơ cấp biến áp lõi sắt từ.
                      uh nhỉ. cách này hay đấy. nhưng sao thực tế người ta không làm vậy nhỉ

Comment

• Mấy cái driver dùng tran ở luồng này vứt sọt hết. Hôm trc lọ mọ kiếm đc cái mạch từ inverter ngon, nhìn cái đấy mới tin tưởng đc nhưng hơi phức tạp. Cuối cùng cứ dùng IR2103 cho nhanh. Đỡ mất thời gian ngu ngốc.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                          Mấy cái driver dùng tran ở luồng này vứt sọt hết. Hôm trc lọ mọ kiếm đc cái mạch từ inverter ngon, nhìn cái đấy mới tin tưởng đc nhưng hơi phức tạp. Cuối cùng cứ dùng IR2103 cho nhanh. Đỡ mất thời gian ngu ngốc.
                          Bạn ơi bạn làm xong chưa đấy? up vài ảnh cho mọi người chiêm ngưỡng rồi cùng làm cho vui nào.

Comment

Nên dùng nguồn thấp 12v cấp vào và nối tiếp với điện trở 22om cùng với ampe kế. Khi nào hoạt động dòng bằng 0 mới được
                            Là thế nào bác nhỉ. Chưa hiểu ý.
                            Ý mình là cái cầu H ấy. Phải cho mosfet trên xả hết mới cho mosfet dưới mở.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Là thế nào bác nhỉ. Chưa hiểu ý.
                              Ý mình là cái cầu H ấy. Phải cho mosfet trên xả hết mới cho mosfet dưới mở.
                              Ờ. Thì vẫn thế mà. Muốn nó xả hết thì cho cái điện trở nối GS vào . Giá trị vừa vừa là đc rồi. Đừng bé xíu nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
                                uh nhỉ. cách này hay đấy. nhưng sao thực tế người ta không làm vậy nhỉ
                                Đa số các loại Inverter sin điều rộng xung thương mại đều làm cách này, UPS online cũng thế.
                                Cầu H còn có tác dụng nhân đôi diẹn áp và điều khiển xạc theo chương trình 3 giai đoạn nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X