Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi cái để hàn linh kiện khi đi mua hỏi là gì?
    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
    Keep moving forward...

Comment

• hình của nó đây:
      Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
        cho em hỏi cái để hàn linh kiện khi đi mua hỏi là gì?
        Cái để hàn linh kiện lên bo mạch (mỏ hàn ) còn cái bo có nhiều lỗ đó thì bạn ra cứ bảo là phíp đục lỗ cũng được. (nhìn quanh quanh thấy nó chỉ cái họ biết liền )

Comment

• con fr107 và con fr307 có giá ntn ạ?
          Keep moving forward...

Comment

con fr107 và con fr307 có giá ntn ạ?
            Bạn chưa đọc kĩ rồi. trước có nói rồi đó. giá không đắt lắm đâu. độ vài nghìn một con. hay bạn định mua về sản xuất đại trà?

Comment

• các bác cho em rõ giá của từng con với!!em tìm mãi mà không thấy
              Keep moving forward...

Comment

• giúp em với!!
                Keep moving forward...

Comment

giúp em với!!
                  Mình nói thật hỏi thế này chắc chẳng ai trả lời được bạn đâu. dù sao thì mỗi nơi một giá cả, mà có vài nghìn một con thì sao phải lo nhỉ. không lẽ bạn định sản suất hàng loạt? mà đã sản xuất hàng loạt thì phải tự đi tìm thông tin chứ. cứ ra quán mà hỏi, nếu mà mua ít cùng lắm bị chém vài k có đáng bao nhiều so với những j thu được chứ nhỉ. Mình chỉ đóng góp thế mong bạn thông cảm, xin lỗi vì spam

Comment

• trả lời giúp bạn gì đó fr107 là 500đồng/1 con. 207 là 1k, 307 là 2k. cái board để hàn linh kiện có lỗ là board đa năng, nếu muốn sử dụng lâu dài thì dùng test board để thử mạch.

mạch inverter của mình ở trên chạy rất good nhưng khổ nổi khi kiểm tra thử hiệu suất thì chỉ đạt 70%, thế là đục ra quấn lại hàng chục lần, tốn hàng trăm ngàn tiền dây nhưng vẫn không cải thiện bao nhiêu. thế là mình suy nghĩ đến cái BAX của nguồn máy tính. mang ra thử thì cho áp ra 70v, đo thử hiệu suất thì đạt 91%, không tin nổi. ý tưởng là đây, bay ra ông sửa máy tính đầu hẻm tậu 10 bộ nguồn hư về, mỗi bộ giá cắt cổ là 50k. chơi 4 em BAX áp ra cho nối tiếp được khoảng 250v, cho hồi tiếp về còn 220v. gắn tải là đèn 100w vào. đo dòng tiêu thụ là 9.08A => P=108.96w, đo dòng của tải là 0.45A =>99w. 99/108.96=0.908. vậy hiệu suất 90.8%. thành công ngoài sức mong đợi. đây là giải pháp hiệu quả nhất không cần quấn BAX. để quấn một BAX có hiệu suất cao thì quả là gian nan. mình quấn hoài không được định bỏ chơi luôn nhưng bây giờ đã rất tốt rồi.

với BAX này ai định mod sin thì dùng 5 em, nếu chơi xung vuông thì cần 4 em. mình cũng đặt câu hỏi ta cần sin để làm gì?? trong khi xung vuông hoàn toàn có thể chạy tất cả các thiết bị, chỉ quạt là hơi ồn thôi, nhưng nếu thêm mạch deatime cho xung vuông nủa thì quạt êm liền. nếud mod sin ta phải tổn hao một phần công suất do ép 2 fet dưới cầu H mở không hết. do đó mình quyết định lắp cái xung vuông có deatime cho mạch này. hiệu suất trên 90% quá tuyệt vời. đây là kết quả nhưng chưa hàn vào mạch

nhân tiện đây các bác giúp em về cái mạch deatime này

Thứ tự đầu ra trên CD4011 là: chân 10 LS - trái, 11 HS - trái, chân 4 LS - phải, chân 3 HS - phải. tức là chân 10 vào Lin của 2110, chân 11 vào Hin của 2110 phải không ạ, còn xung lật 50hz ta đưa vào chõ nào của mạch deatime vậy. nếu được các bác có thể giúp em vẽ lại phần kích cầu H dùng IR2110 có mạch deatime này luôn. em gà quá mong các bác giúp đở
                    Last edited by tda1415; 06-01-2011, 13:05.

Comment

• Người ta dùng mỗi cái BAX_Bác chơi 4 cái thế kia có mà chết anh em. Đúng là modsin ngon hơn, xịn hơn nhưng đau đầu hơn. Đồng ý với quả xung vuông có deadtime.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                        trả lời giúp bạn gì đó fr107 là 500đồng/1 con. 207 là 1k, 307 là 2k. cái board để hàn linh kiện có lỗ là board đa năng, nếu muốn sử dụng lâu dài thì dùng test board để thử mạch.

mạch inverter của mình ở trên chạy rất good nhưng khổ nổi khi kiểm tra thử hiệu suất thì chỉ đạt 70%, thế là đục ra quấn lại hàng chục lần, tốn hàng trăm ngàn tiền dây nhưng vẫn không cải thiện bao nhiêu. thế là mình suy nghĩ đến cái BAX của nguồn máy tính. mang ra thử thì cho áp ra 70v, đo thử hiệu suất thì đạt 91%, không tin nổi. ý tưởng là đây, bay ra ông sửa máy tính đầu hẻm tậu 10 bộ nguồn hư về, mỗi bộ giá cắt cổ là 50k. chơi 4 em BAX áp ra cho nối tiếp được khoảng 250v, cho hồi tiếp về còn 220v. gắn tải là đèn 100w vào. đo dòng tiêu thụ là 9.08A => P=108.96w, đo dòng của tải là 0.45A =>99w. 99/108.96=0.908. vậy hiệu suất 90.8%. thành công ngoài sức mong đợi. đây là giải pháp hiệu quả nhất không cần quấn BAX. để quấn một BAX có hiệu suất cao thì quả là gian nan. mình quấn hoài không được định bỏ chơi luôn nhưng bây giờ đã rất tốt rồi.

với BAX này ai định mod sin thì dùng 5 em, nếu chơi xung vuông thì cần 4 em. mình cũng đặt câu hỏi ta cần sin để làm gì?? trong khi xung vuông hoàn toàn có thể chạy tất cả các thiết bị, chỉ quạt là hơi ồn thôi, nhưng nếu thêm mạch deatime cho xung vuông nủa thì quạt êm liền. nếud mod sin ta phải tổn hao một phần công suất do ép 2 fet dưới cầu H mở không hết. do đó mình quyết định lắp cái xung vuông có deatime cho mạch này. hiệu suất trên 90% quá tuyệt vời. đây là kết quả nhưng chưa hàn vào mạch

nhân tiện đây các bác giúp em về cái mạch deatime này

Thứ tự đầu ra trên CD4011 là: chân 10 LS - trái, 11 HS - trái, chân 4 LS - phải, chân 3 HS - phải. tức là chân 10 vào Lin của 2110, chân 11 vào Hin của 2110 phải không ạ, còn xung lật 50hz ta đưa vào chõ nào của mạch deatime vậy. nếu được các bác có thể giúp em vẽ lại phần kích cầu H dùng IR2110 có mạch deatime này luôn. em gà quá mong các bác giúp đở
                        Vụ này của bác chắc hết mấy củ nhỉ ?? E thấy ý tưởng của bác hay đấy , giờ toàn thấy người ta chạy nguồn xung thôi , mất điện chạy quạt 12V là mát lắm rồi . Tiện thể cho e hỏi với 4 bax thì phải cần 4 cặp fet đúng k? dùng chung 1 con tl494 hay phải dùng riêng !

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                          Cái mạch đầy đủ của nó ở đây. Bạn sẽ thấy rõ đường vào cho xung lật 50hz, và đường vào cho xung SPWM.

Dạng điện áp ra trên các chân ra CD4011 lần lượt từ trên xuống dưới như trong hình này:

[ATTACH=CONFIG]26809[/ATTACH]

Với thiết kế mạch như trong mạch gốc thì 2 đầu ra chân 10 và chân 4 CD4011 sẽ luôn ở mức cao nếu đầu vào ko có xung hoặc xung = 0V. Nếu bạn chỉ cần tạo deadtime cho đầu vào IR2110 thì bạn nên thay CD4011 (NAND) bằng CD4061 (AND) vì yếu tố an toàn của hệ thống khi vận hành. Mắc 4 mạch deadtime nối tiếp vào các đầu vào IR2110 hiện tại đang có của bạn.
                          cảm ơn bác thanhfdc đã trả lời giúp, nhưng nhìn vào mạch em thấy lù tù mù quá. nếu có thể bác vẽ lại giúp em thì tốt quá, em cảm ơn bác trước vậy!

trả lời bạn hepro_90nd, chỉ cần 1 con 494 và 2 fet thôi bạn, các cuộn sơ đấu song song lại, chỉ tốn diode và tụ lọc thôi

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                            Bạn post sơ đồ của bạn lên tôi sẽ vẽ thêm mạch deadtime giúp bạn.
                            Hoặc nếu có "bí mật quân sự" ko tiện post thì mắc như thế này.

[ATTACH=CONFIG]26845[/ATTACH]
                            trời ơi bác nói thế tội cho em, em làm chơi giải trí có bí mật gì đâu bác, có ruột gan phèo phổi gì em đã post hết ở trang 41 rồi đó bác, mạch DC-DC không thay đổi gì chỉ là em chơi 4 BAX thôi, các cuộn sơ đấu song song, cuộn thứ có mạch chỉnh lưu riêng rồi nối tiếp 4 cái lại.

em cần mạch deatime cho driver cầu H cùng 2110, bác đưa em sơ đồ 2103 chết em rồi. đợi mạch sau của bác vậy, thanks bác trước

Comment

• tiếp theo là ý tưởng về cái inv không cần BAX hay bất kỳ cuộn cảm nào. về cái ý tưởng thì không phải là của em mà là của kỹ sư Đặng Hồng Quang. ông ta thiết kế mạch tăng và giảm điện DC không dùng biến thế. mạch có hiệu suất gần như 100%. nguyên lý là dùng diode và tụ để cô lập các nguồn năng lượng. nói dễ hiểu khi ta có 2 tụ song song đượcn nạp đầy sau đó ta chuyển sang nối tiếp là ta đã tăng 2 lần điện áp ( hoàn toàn khác chỉnh lưu bội áp). đó là để tăng áp, và khi muốn giảm áp thì ta lấy 2 tụ mắc nối tiếp nạp đầy rồi chuyển sang song song.

nhưng cái nguyên lý này không thấy ứng dụng trong inv mà chỉ thấy trong mạch tăng áp panel mặt trời để nạp acquy, và làm mạch giảm áp điện lưới để sạc bình. về mạch thực tế thì ông Quang đã ráp mạch sạc bình rồi, về mạch hạ áp để sạc bình thì ta có công suất rất lớn vì tụ từ nối tiếp chuyển sang song song. và ông ta dùng relay hoặc transito quang để chuyển mạch. công suất của mạch theo nguyên lý này phụ thuộc vào điện dung của tụ và tần số chuyển mạch.

tiếp theo là sơ đồ em vẽ lại dùng fet để chuyển mạch. các bác cho ý kiện liệu khi ta tăng mạch này lên khoảng 220v thì công suất ta có đáp ứng đủ khoảng 100w không, các tụ và f nên chọn bao nhiu.

Comment

• sao không thấy hình đâu hết vậy, em gởi lại

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X