Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
    Bạn nhầm rồi. chân 1 là đầu vào của bộ so sánh để thay đổi pwm làm ổn định điện áp ra mà. điện áp chân 1 và chân 2 hoặc chân 15 và 16 hoặc chân 3 quyết định độ rộng xung đầu ra chứ ?
    còn vấn đề 1 và 2 của bạn thì bạn chưa hiểu ý dồ của tác giả rồi. nếu lấy áp 310v về fb thì tuy ổn định hơn nhưng lại không cách li với nguồn sơ caaop. hơn nữa khi bên 310v có tải và sụt xuống thì điện áp trên cuộn dây hồi tiếp này cũng bị giảm theo áp đưa về chân 1 giảm ~~~> tăng độ rộng xung lên làm đầu ra tăng lên . ngược lại cũng tương tự thôi. cái nhược điểm của nó chắc là khoảng Vrip điện áp nhấp nhô lớn hơn so với lấy FB từ 310v về.
    Bạn đã đo độ rộng xung đầu ra khi thay đổi áp trên chân 1,2,15,16 chưa ?
    Chỉ chân 3 mới thay đổi độ rộng xung trong khi chân 1,2,15,16 là 4 đầu vào của 2 Op-Amp chức năng "Error Amplifier ". 2 Op-amp này mắc với nhau như một cổng OR và cùng mắc vào chân số 3. Điện áp chân 3 so sánh với áp trên tụ Ct để được độ rộng xung tại đầu ra . Điện áp Chân 3 càng cao tương ứng độ rộng càng giảm. Khi 2 Error Amplifier hoạt động nó sẽ cho điện áp chân 3 tăng lên giá trị max => tắt xung đầu ra. 2 Error Amplifier để dùng trong 2 trường hợp tắt xung khi áp hồi tiếp đưa về là nhỏ hơn hoặc lớn hơn giá trị đặt trước tương ứng 2 trường hợp
    - Quá áp đầu ra
    - Quá tải đầu ra
    Nếu mắc đúng 494 có thể bảo vệ cả 2 trường hợp trên .
    Ngắn gọn là : Chỉ có chân 3 mới thay đổi độ rộng xung. Chân 1,2,15,16 để tắt mở xung và thông thường người ta ổn áp bằng tắt mở xung sẽ dễ hơn rất nhiều. Ổn áp bằng cách thay đổi độ rộng nghe có vẻ dễ nhưng thực tế không như vậy.
    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Bạn đã đo độ rộng xung đầu ra khi thay đổi áp trên chân 1,2,15,16 chưa ?
      Chỉ chân 3 mới thay đổi độ rộng xung trong khi chân 1,2,15,16 là 4 đầu vào của 2 Op-Amp chức năng "Error Amplifier ". 2 Op-amp này mắc với nhau như một cổng OR và cùng mắc vào chân số 3. Điện áp chân 3 so sánh với áp trên tụ Ct để được độ rộng xung tại đầu ra . Điện áp Chân 3 càng cao tương ứng độ rộng càng giảm. Khi 2 Error Amplifier hoạt động nó sẽ cho điện áp chân 3 tăng lên giá trị max => tắt xung đầu ra. 2 Error Amplifier để dùng trong 2 trường hợp tắt xung khi áp hồi tiếp đưa về là nhỏ hơn hoặc lớn hơn giá trị đặt trước tương ứng 2 trường hợp
      - Quá áp đầu ra
      - Quá tải đầu ra
      Nếu mắc đúng 494 có thể bảo vệ cả 2 trường hợp trên .
      Ngắn gọn là : Chỉ có chân 3 mới thay đổi độ rộng xung. Chân 1,2,15,16 để tắt mở xung và thông thường người ta ổn áp bằng tắt mở xung sẽ dễ hơn rất nhiều. Ổn áp bằng cách thay đổi độ rộng nghe có vẻ dễ nhưng thực tế không như vậy.
      Hic. Vẫn còn cãi chày cãi cối. Bạn có đọc hiểu datasheet không mà gửi cho mình vậy ?
      Có lẽ bạn đang hiểu nhầm nguyên tắc hoạt động của ic này rồi
      Có 2 cách để thay đổi độ rộng xung ra của con 494 này.
      1. là can thiệp vào chân 4 là chân Dead Time Control DTC điện áp chân này làm cho Dead time giữa 2 xung đầu ra thay đổi ~~~> thay đổi độ rộng xung. Chân này người ta thường làm với tác dụng làm khởi động mềm (soft- start ) để tránh khi bật nguồn thì dòng điện cấp cho phần công suất tăng đột ngột.
      2. là can thiệp vào điện áp chân 3 Feed back bằng cách trực tiếp hay gián tiếp :
      - trực tiếp : đưa trực tiếp áp điều khiển vào chân 3
      - gián tiếp : qua 2 opam bên trong 494 thông qua các chân 1,2 và 15,16. thường thì 1 chân sẽ được cấp nguồn từ điện áp chuẩn Vref 5v còn chân còn lại được cấp từ nguồn cần ổn áp qua cầu chia áp. sự chênh lệch điện áp của 2 chân này được kđ và đưa ra chân 3. điện áp này sẽ quyết định độ rộng xung ra.
      eror ampli không phải chỉ có xuất tín hiệu on/off như bạn nghĩ đâu. nó là 1 dải giá trị liên tục đấy
      thân.
      Thất nghiệp :(

Comment

Chân 13 dùng để điều khiển 2 đầu ra. nếu chân 13 nối mass thì 2 đầu ra trùng pha. nếu nối lên vref thì 2 đầu ra ngược pha. nếu bạn đã nối lên vref mà vẫn ngược pha thì đo xem chân 13 có bằng 0v không ?
        Mình nối chân 13 với 14, 15 và đo được 5v. Bạn ơi mình cần hai đầu ra ngược pha nhau mà sao nó cứ trùng pha hoài

Comment

• có bác nào ở hà nội còn IR2110 thì để lại cho em mấy con.hôm nay đi hỏi hết mấy của hàng ở ngoài chợ trơi,cả ở hàn thuyên đều ko có,sđt của em 0934289996.
          Hưng yên

Comment

Hic. Vẫn còn cãi chày cãi cối. Bạn có đọc hiểu datasheet không mà gửi cho mình vậy ?
            Có lẽ bạn đang hiểu nhầm nguyên tắc hoạt động của ic này rồi
            Có 2 cách để thay đổi độ rộng xung ra của con 494 này.
            1. là can thiệp vào chân 4 là chân Dead Time Control DTC điện áp chân này làm cho Dead time giữa 2 xung đầu ra thay đổi ~~~> thay đổi độ rộng xung. Chân này người ta thường làm với tác dụng làm khởi động mềm (soft- start ) để tránh khi bật nguồn thì dòng điện cấp cho phần công suất tăng đột ngột.
            2. là can thiệp vào điện áp chân 3 Feed back bằng cách trực tiếp hay gián tiếp :
            - trực tiếp : đưa trực tiếp áp điều khiển vào chân 3
            - gián tiếp : qua 2 opam bên trong 494 thông qua các chân 1,2 và 15,16. thường thì 1 chân sẽ được cấp nguồn từ điện áp chuẩn Vref 5v còn chân còn lại được cấp từ nguồn cần ổn áp qua cầu chia áp. sự chênh lệch điện áp của 2 chân này được kđ và đưa ra chân 3. điện áp này sẽ quyết định độ rộng xung ra.
            eror ampli không phải chỉ có xuất tín hiệu on/off như bạn nghĩ đâu. nó là 1 dải giá trị liên tục đấy
            thân.
            Mình post cái datasheet lên ý nói bạn xem lại cái sơ đồ khối 494 giúp mình và cố gắng phân tích mạch bên trong 494 sao cho chính xác. Chú ý chế độ hoạt động của 2 Op-Amp là chế độ so sánh và chú ý sự có mặt của 2 diode trên 2 đầu ra của Op-Amp và tại sao 2 diode đó lại nối trực tiếp với chân số 3. Cái sơ đồ mắc của Op-Amp bên trong không có hồi tiếp âm như vậy mà nó hoạt động chế độ khuếch đại thì mình xin thua.
            Bạn đọc datasheet kiểu gì mà nói rằng 1,2,15,16 điều khiển được độ rộng xung ?
            Nếu không phiền bạn cut cái sơ đồ khối bên trong 494 rồi phân tích nguyên tắc thay đổi độ rộng xung của nó. Chú ý 2 Op-AMp chức năng " Error Amplifier " hoạt động chế độ so sánh tức đầu ra chỉ là 0 hoặc V cố định. 2Op-amp đó chế độ so sánh mà đầu ra được 1 dải thì mình bó tay rồi.
            Những gì bạn hiểu về 494 mình không biết là qua thực tế hay đọc tài liệu nhưng những gì mình viết ra là sự phân tích sơ đồ khối của 494 + test thực tế với máy hiện sóng và nếu cần mình có thể post luôn video khi test với 494 và máy hiện sóng để chứng tỏ rằng không thể thay đổi độ rộng xung với các chân 1,2,15,16. Bạn đã test 494 với máy hiện sóng ?
            Last edited by duong_act; 17-03-2011, 19:30.

Comment

• oh. Có lẽ có sự không hiểu lẫn nhau ở đây. Bài trên mình tưởng bạn đang nói về mạch của bác thanhvt09 post lên. (Cái post số 475 và 476 của bạn ấy ). Vì thực tế thì trên mạch đó có hỗi tiếp từ chân 3 qua tụ 363 và trở 18k về chân 2 do vậy opam làm nhiệm vụ khuếch đại là chính xác không phải bàn cãi nữa. Do vậy áp hồi tiếp chân 1 sẽ quyết định độ rộng xung ra. Còn bản thân opam trong ic không có mạch hồi tiếp vì chủ yếu chức năng của nó khi ban đầu thiết kế là bảo vệ quá tải, quá áp thôi. Chứ chẳng mấy ai ổn áp kiểu on/off đâu . Nhưng sau này nó lại dùng để ổn áp nhiều hơn là để bảo vệ . Chẳng biết thực tế của bạn ntn chứ mình chưa gặp con 494 nào làm việc ổn áp kiểu on off đấy cả.
              Thất nghiệp :(

Comment

• Nguyên văn bởi hienphuong Xem bài viết
                Mình nối chân 13 với 14, 15 và đo được 5v. Bạn ơi mình cần hai đầu ra ngược pha nhau mà sao nó cứ trùng pha hoài
                Bạn xem lại máy hiện sóng đã chế quét 2 kênh như nhau chưa ,hay kênh kia để ở đảo pha
                |

Comment

• Nguyên văn bởi samacda1000 Xem bài viết
                  Bạn xem lại máy hiện sóng đã chế quét 2 kênh như nhau chưa ,hay kênh kia để ở đảo pha
                  Về máy hiện sóng thì mình đã test tín hiệu khác ở hai kênh bằng 2 tia của máy thì ok rồi nên có thể khẳng định là hiện sóng tốt

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                    mosfet nóng, chết khi độ rộng xung trên 50% là do TL494 chưa chạy đúng chế độ, Pác nghiên cứu kỹ tài liệu tôi gửi, thiết kế mạch lại cho đạt yêu cầu. Mạch tôi làm với biến áp tự quấn 100% chân 3 bỏ trống luôn, FET dùng sò CEB 6030 tháo từ main máy tính cũ vẫn kéo tivi 21'' mà không dùng tản nhiệt luôn, vẫn mát te. À quên, hôm nọ mua mấy con 80N06 ở chợ trời về cắm vào bật công tắc có tải nhỏ thì không sao nhưng cũng thấy nóng, tải nặng thì ....đoàng ==> xong! tìm hiểu mãi mới biết nguyên nhân là do FET rởm, Khi nạp dương cho G thì nó không bão hòa mà còn điện trở độ 80 ôm ( đáng lẽ phải 0 ôm), thế là tải lớn FET về với tiên tổ. Hoảng quá lấy chỗ FET vừa mua còn dư ra kiểm tra thì ôi thôi 5 con thì 4 con bị kiểu này, có một con sóng sót lắp vào chạy te te ===> chán.

Mà pác chú ý tới con Rgs nhé! Nếu pác quá chú ý tới xả dòng nhanh quá mà hạ trị số nó xuống thấp thì FET của pác không mở hết đâu, lúc đó nó sẽ ....... đoàng!
                    Em mới vào nghề nên mong các anh chỉ giáo. Em tìm trên Main máy tính của em thì có con CEB7030L có lắp đc ko anh.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnguyen6 Xem bài viết
                      Em mới vào nghề nên mong các anh chỉ giáo. Em tìm trên Main máy tính của em thì có con CEB7030L có lắp đc ko anh.
                      tốt quá rồi ấy con nay chịu dòng mã là 70a cơ mà
                      luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

• Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
                        tốt quá rồi ấy con nay chịu dòng mã là 70a cơ mà
                        Và như ở trong mạch này là lắp thay cho con 44N phải không anh. Một số Main khác thì em thấy có con B4030 thì có lắp đc ko anh.
                        Anh cho em hỏi thêm, là em đang có cái UPS bị nổ mất con 76139p, thì có thể thay bằng con nào vậy anh.
                        Last edited by thanhnguyen6; 22-03-2011, 11:12.

Comment

• Cho em hỏi diode "RGP30J"có phải là diode xung không ạ?
                          Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnguyen6 Xem bài viết
                            Và như ở trong mạch này là lắp thay cho con 44N phải không anh. Một số Main khác thì em thấy có con B4030 thì có lắp đc ko anh.
                            Anh cho em hỏi thêm, là em đang có cái UPS bị nổ mất con 76139p, thì có thể thay bằng con nào vậy anh.
                            con 4030 thì nhỏ hơn con z44 một tý e ah.còn con 76139 thì dòng max nó 75a em cứ thay con 7030 vào dùng tạm cũng được vì con 7030 nó chịu dòng max 70a thui

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                              Cho em hỏi diode "RGP30J"có phải là diode xung không ạ?
                              nó là diot xung mà dòng max 3a vmax 1000v:

Comment

• Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
                                con 4030 thì nhỏ hơn con z44 một tý e ah.còn con 76139 thì dòng max nó 75a em cứ thay con 7030 vào dùng tạm cũng được vì con 7030 nó chịu dòng max 70a thui
                                Anh ơi, vậy con IRF 740 thì dòng của nó là bao nhiêu anh.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X