Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch em cho chạy ở 21khz ,mạch chưa nối với cầu H,em đo ở chân 1 được 10khz,chân 7 không có tần số,điện áp ở chân 1 được 1,9v khi que đỏ vào chân 1 que đen vào - acquy và ngược lại thì được 10v khi que đen vào chân 1 que đỏ vào + acquy. Tiếp đến chân 7 được 11v khi que đỏ vào chân 7 que đen vào - acquy,đo ngươc lại thì chân này có điện áp hơn 200 mv thôi. Tần số ở chân 1&2,5 4013 là 52hz
    Last edited by 201289; 28-04-2011, 16:26.
    Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
      mạch em cho chạy ở 21khz ,mạch chưa nối với cầu H,em đo ở chân 1 được 10khz,chân 7 không có tần số,điện áp ở chân 1 được 1,9v khi que đỏ vào chân 1 que đen vào - acquy và ngược lại thì được 10v khi que đen vào chân 1 que đỏ vào + acquy. Tiếp đến chân 7 được 11v khi que đỏ vào chân 7 que đen vào - acquy,đo ngươc lại thì chân này có điện áp hơn 200 mv thôi. Tần số ở chân 1&2,5 4013 là 52hz
      bạn thử mắc lại kích 2110 như kích xung vuông, cho f chạy ở 1hz thôi. mắc 2 led vào chân 1 và 7, nếu nó chớp luân phiên là ok. nhưng trước hết bạn kiểm tra tất cả ic,lúc trước mình bị chết fet nó kéo theo chết 2110, 4013,4017 kuôn đó

Comment

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
        bạn thử mắc lại kích 2110 như kích xung vuông, cho f chạy ở 1hz thôi. mắc 2 led vào chân 1 và 7, nếu nó chớp luân phiên là ok. nhưng trước hết bạn kiểm tra tất cả ic,lúc trước mình bị chết fet nó kéo theo chết 2110, 4013,4017 kuôn đó
        Giờ em tháo tl494 ra chỉnh NE555 sao cho ở 4013 có 1hz như vậy có được không ạh?
        Hưng yên

Comment

Em đã chỉnh f của 4013 xuống 5hz,em nối chân 1&7 với 1 bóng đèn đã có hiện tượng nhấp nháy.không biết sao cứ nối với cầu H là toàn mạch lại có f lên cao.
          Hưng yên

Comment

cuốn cái nào trước cũng được,bax máy tính nó cuốn xen kẻ luôn đó hiii,nhưng để tiện điều chỉnh thì bạn nên cuốn thứ cấp trước
            Ý Bác là sơ cấp và thứ cấp cùng nằm trên 1 lỗi chứ j,cái này quấn không khéo chập lại là chết toi.hi hi

Bác tda1415 có thể cho mình mail không,muốn hỏi Bác vài đều,Thanks.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtuan245 Xem bài viết
              Ý Bác là sơ cấp và thứ cấp cùng nằm trên 1 lỗi chứ j,cái này quấn không khéo chập lại là chết toi.hi hi

Bác tda1415 có thể cho mình mail không,muốn hỏi Bác vài đều,Thanks.
              quấn xen kẻ có nghĩa là nó quấn một phần sơ cấp rồi đến một phần thứ cấp, rồi đến phần sơ cấp còn lại và phần thứ cấp còn lại đan xen nhau. mail của mình: duongduycung@gmail.com

Comment

• Hôm nay đào mộ đc cái cái BAX của nguồn may tính_Cũng chuẩn bị đào mộ lần 2 inv. Mình đang bận với RF, xong xuôi cũng có sp inv ra mắt lần 2 với mợi người.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                  Em đã chỉnh f của 4013 xuống 5hz,em nối chân 1&7 với 1 bóng đèn đã có hiện tượng nhấp nháy.không biết sao cứ nối với cầu H là toàn mạch lại có f lên cao.
                  sao rồi bạn, nó chạy chưa? add nick đi dễ trao đổi: conthuyenkhongben2099

Comment

sao rồi bạn, nó chạy chưa? add nick đi dễ trao đổi: conthuyenkhongben2099
                    Anh check mail đi.
                    Hưng yên

Comment

• mấy hôn nay quán kraoke chỗ em làm đông khách qua chưa làm được,anh vào check yahoo đi.nick yahoo của em quynhanh_30988 hay quynhanh.30988@gmail.com,em gửi mail cho anh rùi đấy.
                      Last edited by 201289; 02-05-2011, 03:13.
                      Hưng yên

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                        Hôm nay đào mộ đc cái cái BAX của nguồn may tính_Cũng chuẩn bị đào mộ lần 2 inv. Mình đang bận với RF, xong xuôi cũng có sp inv ra mắt lần 2 với mợi người.
                        Bạn HOANGDAI cho mình hỏi về cách quấn biến áp xung một chút
                        1. Theo kinh nghiệm của bạn thì quấn sơ cấp bao nhiêu vòng, đường kính dây, số dây chập, cách lấy đầu mass chung của 2 cuộn dây sơ cấp?
                        2. Trong BAX mình tháo ra thấy có một vòng lá đồng mỏng, tác dụng của nó để làm gì bạn nhỉ?
                        3. Khi dùng lõi BAX của nguồn ATX thì tần số kích là bao nhiêu thì tốt nhất?
                        4. Có chú ý gì khi thử kích biến áp xung không? mình kích thấy nóng Mosfet quá không biết do quấn cuộn sơ cấp không đúng số vòng hay bên thứ cấp không có tải?(mình quấn thứ cấp 90 vòng dây 0.5mm, sơ cấp 6 vòng 2 dây 0.5mm chập lại thử thấy nóng Fet, rồi tăng dần tới 10 vòng càng tăng càng nóng Mosfet và thậm chí chết Fet luôn, bên thứ cấp mình để không tải, hay do mình để không tải nhỉ?)

Mình cũng đang cố gắng làm cái sine Inv để sử dụng cho gia đình.

Cảm ơn bạn trước nhé.

Comment

• Mình xin trả lời bạn như sau:
                          -THeo kinh nghiệm bản thân thì cuộn sơ cấp quấn 6-10 vòng(Thường thì 6 thôi) cho mỗi nửa. Khi bạn là người quấn lần đầu thì đừng có chập dây làm gì cho thêm phần rắc rối, nếu CS cỡ 300W thì chọn dây 0.8 hoặc nhỉnh hơn tí là ổn rồi. Quấn nhớ lấy điểm giữa nhé.
                          - Với BAX của PC thì hình như ko có lá đồng nhỏ mà chỉ hay thấy các BAX của TV, tác dụng của cái lá đồng này thì mình chỉ dám nói nó dể chống nhiễu ảnh hưởng tới các linh kiện hay thiết bị xung quanh khi nó chạy ở tần số cao, và hình như chắc nó còn thêm tác dụng gì nữa mong các pro nói thêm .
                          -Với BAX của PC thì nó chạy ở tần số theo mình là cao, thường thì chắc vào 20----50KHz(Đoán thế) Hihi
                          -Khi thử kích BAX thì bạn nên kích từng cuộn ở phía sơ cấp, sau đó ngon rồi thì hãy kích kiểu push-pull cho nó sau_Tránh để đầu ra ko tải, nên gắn tải trước. Hãy chú ý cái cuộn sơ cấp_Quấn cho đúng.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                            Mình xin trả lời bạn như sau:
                            -THeo kinh nghiệm bản thân thì cuộn sơ cấp quấn 6-10 vòng(Thường thì 6 thôi) cho mỗi nửa. Khi bạn là người quấn lần đầu thì đừng có chập dây làm gì cho thêm phần rắc rối, nếu CS cỡ 300W thì chọn dây 0.8 hoặc nhỉnh hơn tí là ổn rồi. Quấn nhớ lấy điểm giữa nhé.
                            - Với BAX của PC thì hình như ko có lá đồng nhỏ mà chỉ hay thấy các BAX của TV, tác dụng của cái lá đồng này thì mình chỉ dám nói nó dể chống nhiễu ảnh hưởng tới các linh kiện hay thiết bị xung quanh khi nó chạy ở tần số cao, và hình như chắc nó còn thêm tác dụng gì nữa mong các pro nói thêm .
                            -Với BAX của PC thì nó chạy ở tần số theo mình là cao, thường thì chắc vào 20----50KHz(Đoán thế) Hihi
                            -Khi thử kích BAX thì bạn nên kích từng cuộn ở phía sơ cấp, sau đó ngon rồi thì hãy kích kiểu push-pull cho nó sau_Tránh để đầu ra ko tải, nên gắn tải trước. Hãy chú ý cái cuộn sơ cấp_Quấn cho đúng.
                            Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.

Cho mình hỏi thêm một chút nữa, đó là cách quấn cuộn sơ cấp: để có 2 cuộn sơ cấp mình dùng hai dây 0.8mm chập song song nhau sau đó quấn cùng chiều cho đủ số vòng hay mình quấn riêng từng cuộn sơ cấp rồi có băng keo cách điện giữa 2 cuộn? rồi mình lấy điểm chung như thế nào nhỉ bạn? lấy 2 đầu dây để làm điểm chung hay lấy đầu cuộn này nối cuối cuộn kia? chỗ này mình chưa biết?

Mong các bạn chia sẻ thêm cho mình nhé.

Mình cảm ơn nhiều!

Comment

• kích 1 cuộn có chạy được bóng 100W không anh hoangdai
                              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                              Keep moving forward...

Comment

• 1 cuộn thì hiệu suất kém di 1/2. Như vậy có nghĩa là mọi thứ phải tăng gấp đôi_Nhất là dòng điện. Mình khẳng định 100W là đc nhưng tốn kém và chất lượng điện áp hơn chuối.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X