Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
    bạn có tài liệu gì về vdk không, mình chẳng bít j về nó hết, bạn có tài liệu nào dễ hiểu giúp mình tự học được không. học từ cái căn bản nhất
    Mình cũng tự học, nói chung cũng hơi vất vả chút. Tốt nhất bạn phải mua một cuốn Vi điều khiển về nghiên cứu mới được, vì trong đó viết tới đâu có các ví dụ tới đó mình làm theo từng chút mới được bạn à. Chứ món này mà làm để chạy ngay thì khó lắm, vì chạy hay không thì phụ thuộc vào chủ yếu vào người viết code.

Bạn ở SG thì mua cuốn Vi điều khiển của tác giả Hồ Trung Mỹ của trường Đại Học Bách Khoa TP Hồ chí minh ( có nhiều ví dụ rất dễ hiểu). còn mấy cuốn mà tác giả Tống Văn On viết khó hiểu lắm.

Comment

• Học vđk nhanh nhất thì học 8051 trc_Trong tay cần có 1 con họ 8051, mạch nạp, kit ứng dụng....Phần mềm( Biên dịch, nạp)...Cái này bạn phải qua box 8051, bàn ở đây hơi bị nhầm chuồng. Mod thứ lỗi cho em.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
        Lọc LC bác lắp kiểu gì mà lạ thế. Cuộn cảm mắc nối tiếp với đầu ra, còn tụ thì mắc // với đầu ra chứ.
        Thảo nào chết con IR2110 là phải, tại em tham khảo theo mạch này

http://www.dientuvietnam.net/forums/...%AB-ATX/page41

Cảm ơn bác nhiều nhé.

Lắp mạch loc LC như này phải không bác Thanh

Last edited by hai_nt; 02-06-2011, 15:58.

Comment

Hơ hơ... còn sai hơn cái đầu... Của bác đây:

[ATTACH=CONFIG]29576[/ATTACH]

Như thế mới chặn được cao tần ra tải chứ. Chứ như cái đầu thì cao tần vẫn ra tải, nhất là khi tải nặng. Còn IR2110 chết thì chắc là lý do khác. Tụ bé đi 1 chút, cuộn cảm tăng lên 1 chút, dòng ko tải của mạch sẽ giảm đi.
          Mình thì mình không nghĩ thế đâu
          Nếu bác để ý thì cái sơ đồ của bác với của hai_nt nếu không tải thì nó ngang nhau
          Bác hai_nt phải vẽ đủ ra mới đoán được chứ

Comment

Ngang mà lại... ko ngang. Vì cái mạch đầu kia, bác hai_nt lấy tải ra ngay trên chân FET. Điểm out bác ấy vẽ rõ ra rồi còn gì. Mạch lọc mắc như thế chỉ có tác dụng lọc tốt khi nhẹ tải, ko tải, còn khi nặng tải thì... bác nghĩ mà coi. Còn cái mạch thứ 2 thì mình chưa thấy ai lọc như thế bao giờ. Làm với mạch công suất thì nguyên cái chuyện lọc nguồn đôi khi đổ mồ hôi, sôi nước mắt lắm, nhất là với mạch in. Nên vẽ mạch nguyên lý cũng phải suy xét cho hợp lý.
            Cảm ơn các bác đã góp ý rất nhiệt tình cho em.
            em gửi nguyên sơ đồ các bác giúp em phân tích xem còn sai sót gì nữa không, để em hoàn thành cái Inv

Với mạch này em chưa kích được bằng VĐK, mặc dù đã cho chân Vdd (chân số 9) của IR2110 là 5v, hay tại các đầu Hin, Lin em kéo trở xuống mass là 1k nên không được, theo các bác nếu dùng VĐK thì có cần các trở ấy không hay ta bỏ luôn đi?
            Last edited by hai_nt; 03-06-2011, 08:50.

Comment

• Cho mình hỏi: mình có cái BAX cũ nhưng ko bít tách 2 cái lõi fererite, ko bít dán keo gì cứng, bro nào có kinh nghiệm chỉ dùm.

Comment

• Luộc nó đị đun sôi nước rồi vứt vào đó. đảm bảo tách ra ngay.

Comment

• Nước sôi có làm chảy cái khung nhựa ko, tại cái mấy cái BAX em có toàn bị cắt hết dây đồng, nên còn lõi fererite với lại khung nhựa.

Comment

• Nguyên văn bởi mutapha Xem bài viết
                    Nước sôi có làm chảy cái khung nhựa ko, tại cái mấy cái BAX em có toàn bị cắt hết dây đồng, nên còn lõi fererite với lại khung nhựa.
                    khung nhựa không nóng chảy trong nước sôi được, tuy nhiên phải thận cẩn thận và nhẹ nhàng vì cái lõi pherit rất ròn, chỉ cần mạnh tay chút là vỡ vụn, mình vỡ mấy cái rồi.

Comment

• Mình đã luộc trong vòng 15 phút mà chả thấy tách gì cả. Không biết còn làm thêm gì nữa ko.

Comment

• Nguyên văn bởi mutapha Xem bài viết
                        Mình đã luộc trong vòng 15 phút mà chả thấy tách gì cả. Không biết còn làm thêm gì nữa ko.
                        Bác phải lấy tay mà tách nó ra chứ đợi nó tự bung ra thi đến tết tây no cũng chả tách ra đc,phải tách lúc no đang còn nóng nếu chặt quá thì bác lấy kìm mà tách nhớ nót thêm miếng vải vào nhé.

Comment

• Đã thử vậy rùi, cơ mà cứng lắm, ko bít tại do cái lõi của tui nó bự hay sao (ETD50).

Comment

• Không hiểu lõi bạn thế nào nhưng mình thì luộc xong cho vào nước lạnh gõ nhè nhẹ cái là ra. Hay bạn sợ vỡ chẳng dám gõ mạnh nhỉ?

Comment

• Bác Thanhfcd và các bác khác cho em ý kiến cái mạch này với. xem có còn gì sai không?

Em đang đợi mua IR2110 về để thử.
                              Mong các bác giúp em, em cảm ơn nhiều.

Comment

• mấy bác này thích luộc bax nhỉ hee...nên nhẹ nhàng với em nó. luộc ferit rất dễ vỡ, mua acrylic(axetol) ngoài nhật tảo 20k/0.5 lit.ngâm một ngày là tách nó ra thôi rất an toàn, nếu không các bạn chịu khó kiên nhẫn ngâm với xăng trong vài ngày ( mình chưa thử với xăng). còn axetol thì mình thường xuyên dùng loại này

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X