Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nguồn ATX cũng lọc bằng tụ hóa rồi mới hồi tiếp đấy thôi bạn. lọc cho phẳng điện áp hồi tiếp mới thì tốt hơn chứ nhỉ.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
      Mạch nguồn ATX cũng lọc bằng tụ hóa rồi mới hồi tiếp đấy thôi bạn. lọc cho phẳng điện áp hồi tiếp mới thì tốt hơn chứ nhỉ.
      mình cũng không để ý mạch hồi tiếp của atx nhưng mình nghĩ tụ hóa đã sang phẳng áp hồi tiếp. ví dụ áp ra bên thứ là 220v thì tụ hóa của bạn được nạp là 5v chẳng hạn. khi áp giảm còn 180v thì ngay tức thời áp trên tụ không thể giảm đúng không. khi đó mạch không thể điều chỉnh độ rộng xung được

Comment

• Mạch nguồn ATX nó lọc bằng tụ hóa rồi mới hồi tiếp bạn à. Mình đã nghịch nguồn ATX rất nhiều mà (để làm sạc Accu). Còn bạn nói áp trên tụ không giảm tức thời được cũng không chắc, vì có tải khi áp nguồn giảm thì lập tức tụ xả điện để cân bằng với áp nguồn.
        Mà mình nghĩ nếu không lọc phẳng thì điện áp nguồn ra cứ nhấp nhô theo xung kích thì hồi tiếp càng bất ổn, vì phải thay đổi liên tục, liên tục dẫn đến không bao giờ cân bằng được điện áp ở hai đầu vào của bộ so sánh điện áp của 494 => độ rộng xung của 494 không ổn định kể cả khi có tải ổn định.

Comment

• anh hai_nt ngày trước chạy BAX tivi tầm max bn W vậy ạ?
          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
          Keep moving forward...

Comment

• Ngày trước mình lấy BAX của tivi mài lại rồi quấn, chạy với tải lớn (100w), thấy nóng Fet, BAX kêu (có thể quấn không đạt kỹ thuật), xong rồi để đó, bây giờ chạy BAX của ATX thấy ổn hơn (không quấn lại), mình đang ghép nhiều BAX để có công suất lớn.
            Định làm SPWM nhưng lại chưa quấn được cuộn lọc nên chạy xung vuông có deadtime, thử quạt thấy cũng được, mình không có tham vọng làm công suất thật lớn, chỉ tính làm đủ chạy cho khoảng 2 cái quạt khoảng 45w, 2 cái bóng Compac 11w thôi (đề phòng mất điện mà), mà cũng thấy không mất điện nên để đó.
            Bây giờ thấy có mục làm máy hàn xung, nên đang định chuyển qua làm máy hàn xung (mục đích chính là nghịch ngợm, nghiên cứu cho thỏa cái đam mê điện tử công suất thôi). Mình không phải dân điện tử mà là dân cơ khí.

Comment

• 1 con BAX không cuốn tầm bao nhiêu W anh nhỉ?số vòng BAX sơ cấp anh nghĩ bao nhiêu là hợp lí?em cuốn 6 vòng nhưng thấy bảo càng ít vòng công suất càng lớn!em thấy có anh chỉ cuốn 3 vòng thôi
              Keep moving forward...

Comment

• sao không thấy ai dùng sg3525 nhỉ đầu ra a và b có thể lái trực tiếp fet ko cần 2110 các chức năng khác ko thua gì 494
                ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                dt 03216293151-0986475737

Comment

• 2110 là cầu H chứ ạ?còn SG3525 chi phí ác lắm,16k,494 thì 6k
                  Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                    2110 là cầu H chứ ạ?còn SG3525 chi phí ác lắm,16k,494 thì 6k
                    chỗ anh thì con 3525 và 494 thì giá bằng nhau là 6k

Comment

• mình thấy rẻ hơn đó bạn lại dễ làm .phần dc_dc chỉ dùng duy nhất 1 em 3525 số lượng sò bằng một nửa của bạn chỉ tội phải quấn lại bax (theo kiểu đẩy kéo)
                      ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                      đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                      dt 03216293151-0986475737

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                        Ngày trước mình lấy BAX của tivi mài lại rồi quấn, chạy với tải lớn (100w), thấy nóng Fet, BAX kêu (có thể quấn không đạt kỹ thuật), xong rồi để đó, bây giờ chạy BAX của ATX thấy ổn hơn (không quấn lại), mình đang ghép nhiều BAX để có công suất lớn.
                        Định làm SPWM nhưng lại chưa quấn được cuộn lọc nên chạy xung vuông có deadtime, thử quạt thấy cũng được, mình không có tham vọng làm công suất thật lớn, chỉ tính làm đủ chạy cho khoảng 2 cái quạt khoảng 45w, 2 cái bóng Compac 11w thôi (đề phòng mất điện mà), mà cũng thấy không mất điện nên để đó.
                        Bây giờ thấy có mục làm máy hàn xung, nên đang định chuyển qua làm máy hàn xung (mục đích chính là nghịch ngợm, nghiên cứu cho thỏa cái đam mê điện tử công suất thôi). Mình không phải dân điện tử mà là dân cơ khí.
                        bạn cho xin cái sơ đồ với.cám ơn nhiều

Comment

• gửi cho anh minhtai2412

anh về đổi đuôi .pdf thành .lay nhé,đuôi lay không up được nên em phải làm như vậy
                          Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                            1 con BAX không cuốn tầm bao nhiêu W anh nhỉ?số vòng BAX sơ cấp anh nghĩ bao nhiêu là hợp lí?em cuốn 6 vòng nhưng thấy bảo càng ít vòng công suất càng lớn!em thấy có anh chỉ cuốn 3 vòng thôi
                            BAX nguồn ATX chịu được khoảng 250-300w, tuy nhiên do không quấn lại nên áp ra không đủ chứ không phải công suất không đủ. vậy nên mới phải ghép nhiều biến áp để có được áp ra như mong muốn.
                            Còn quấn lại thì mình thấy như sau: cuộn sơ cấp từ 3-6 vòng, thứ cấp 100-200 vòng. không phải ít vòng sơ cấp mà công suất lớn hơn đâu, mà ít vòng hơn (nếu thứ cấp giữ nguyên) thì áp ra lớn, con 494 mới điều chế xung để ổn áp trong một dải rộng được (chỗ này phải có hồi tiếp điện áp nha). Mà để điện dải điện áp ra lớn thì có 2 cách, một là tăng số vòng thứ cấp, hai là giảm số vòng sơ cấp. phương án một thấy hơi khó vì khe hở lõi biến áp nhỏ không cho phép tăng được nhiều, trong khi đó ta giảm 1 vòng sơ cấp tương đương giảm khoảng 30-40 vòng thứ cấp, nên cách hay nhất là giảm vòng sơ cấp.
                            Vậy bạn cứ quấn thứ cấp trước khoảng 150-200 vòng (tùy theo khe hở lõi), còn sơ cấp quấn sau để có thích thay đổi cũng dễ, tháo ra quấn lại có vài vòng.
                            Bạn nên chọn tỉ lệ vòng cuộn thứ cấp/sơ cấp lớn một chút khoảng 40-50 lần, để dải điện áp ra thứ cấp rộng, mới phát huy hết công suất của BAX.
                            Mình có vài suy nghĩ chủ quan vậy nếu không đúng mong các anh các bạn góp ý thêm.

Comment

• Nguyên văn bởi denchuavn Xem bài viết
                              bạn cho xin cái sơ đồ với.cám ơn nhiều
                              Sơ đồ phần DC-DC mình post lên các trang trước rồi đấy bạn chịu khó tìm nhé, còn phần DC-AC thì mình dùng cầu H và vi điều khiển, cầu H mình dùng IC IR2110 để kích.

Comment

• Post lại sơ đồ nguyên lý cho bạn đây:

Phần DC-DC

Phần cầu H

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X