Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cầu H dùng vdk thì mình bó toàn thân rồi .Dù sao cũng cám ơn bạn.Phần DC-DC mình làm được từ lâu rồi nhưng cứ mắc mãi cái cầu mà không qua được.

Comment

• Nếu không dùng VĐK thì bạn có thể dùng 1 con 494 (tính toán cho nó hoạt động ở tần số 50Hz), hai chân kích của nó dùng để kích 2 con IC IR2110 như hình vẽ phần cầu H đấy, một chân kích Hin con IC 2110 thứ nhất và Lin con IC 2110 thứ 2, chân kích còn lại kích vào Lin con IC 2110 thứ nhất và Hin con IC 2110 thứ 2.
      Nhớ cho chân số 4 (deadtime) của con 494 điện áp khoảng 0.5v để tạo deadtime. như thế mới chạy quạt được. vì 494 dùng nguồn 12V, nên trong mạch cầu H trên bạn đấu chân Vdd của 2 con IC 2110 vào 12V (trong mạch mình đấu vào 5V).

Với cầu H mình thấy chỉ dùng IC chuyên dụng 2110 (hoặc họ của nó) kích là tốt nhất.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
        BAX nguồn ATX chịu được khoảng 250-300w, tuy nhiên do không quấn lại nên áp ra không đủ chứ không phải công suất không đủ. vậy nên mới phải ghép nhiều biến áp để có được áp ra như mong muốn.
        Còn quấn lại thì mình thấy như sau: cuộn sơ cấp từ 3-6 vòng, thứ cấp 100-200 vòng. không phải ít vòng sơ cấp mà công suất lớn hơn đâu, mà ít vòng hơn (nếu thứ cấp giữ nguyên) thì áp ra lớn, con 494 mới điều chế xung để ổn áp trong một dải rộng được (chỗ này phải có hồi tiếp điện áp nha). Mà để điện dải điện áp ra lớn thì có 2 cách, một là tăng số vòng thứ cấp, hai là giảm số vòng sơ cấp. phương án một thấy hơi khó vì khe hở lõi biến áp nhỏ không cho phép tăng được nhiều, trong khi đó ta giảm 1 vòng sơ cấp tương đương giảm khoảng 30-40 vòng thứ cấp, nên cách hay nhất là giảm vòng sơ cấp.
        Vậy bạn cứ quấn thứ cấp trước khoảng 150-200 vòng (tùy theo khe hở lõi), còn sơ cấp quấn sau để có thích thay đổi cũng dễ, tháo ra quấn lại có vài vòng.
        Bạn nên chọn tỉ lệ vòng cuộn thứ cấp/sơ cấp lớn một chút khoảng 40-50 lần, để dải điện áp ra thứ cấp rộng, mới phát huy hết công suất của BAX.
        Mình có vài suy nghĩ chủ quan vậy nếu không đúng mong các anh các bạn góp ý thêm.
        hai_nt cũng có ý đúng, nhưng mình thấy cuốn sơ cấp nhiều vòng lên 1 chút thì mạch sẽ chạy đảm bảo hơn, cái này mình đã thử, và cái tỉ lệ 40-50 thì mình không chắc vì với cái ee55 thì mình thấy: 2+2 sơ, 90 thứ, (tỉ lệ 45)áp ac sau biến áp xung >500V cứ nghĩ là tốt, cho vào mạch chạy dc bóng 40W, dòng khoảng 9a, nóng fet ngay, sau đó kéo nó xuống còn 66, giờ chạy khoảng 300w, nhưng phải coi cái lõi đó chạy được bao nhiêu W max, chất lượng lõi nữa, cái lõi ee55 lẽ ra có thể được 1000W, thậm chí cao hơn nhưng, mình chỉ làm được có như vậy thui, giờ mình phải học thêm mấy thứ nữa, không bị thi lại thì toi, cái này làm phòng trừ mất điện, mình làm ra dùng cảm giác vẫn thích, em rất thick câu của bác thanhfdc, ăn 1 mình đau tức, làm 1 mình cực thân, làm xong cái bộ sạc bác ý hướng dẫn là em song bộ inverter rùi.
        |

Comment

• Bạn cho cuộn sơ cấp có 2 vòng thì kinh quá. nó như một dây dẫn còn gì, bạn cứ nghĩ xem khi kích thì gần như làm ngắn mạch => rất nóng fet.
          bạn cho khoảng 4-5vòng, còn thứ cấp cứ gấp 45-50 lần. áp ra max > 500v là tốt rồi, bạn phải hồi tiếp để nó còn khoảng 310V, khi có tải lớn áp giảm => 494 tăng xung kích để luôn được 310V.

Mình dùng BAX của ATX không quấn lại thấy hiệu suât đạt 75-80%. còn mạch của bạn hiệu suất quá thấp chắc tại vì bạn quấn có 2 vòng sơ cấp.
          Bấy giờ hiệu suất cao hơn chưa bạn. dùng BAX mà hiệu suất không đạt trên 70% thì không hiệu quả rồi.

Comment

• em nghĩ là anh chạy f hơi thấp,anh thử chạy 60khz đến 80khz xem
            Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
            Keep moving forward...

Comment

• em mới cuốn con BAX 2.75 vòng,em thấy anh viethung94 nói cuốn 2 vòng sơ cấp mà dòng không tải rất nhỏ và 600W pure sine cũng 2 vòng mà
              Keep moving forward...

Comment

• anh hai_nt ơi,chân 3 của 494 để làm gì thế ạ?em không dùng được không
                Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                  Bạn cho cuộn sơ cấp có 2 vòng thì kinh quá. nó như một dây dẫn còn gì, bạn cứ nghĩ xem khi kích thì gần như làm ngắn mạch => rất nóng fet.
                  bạn cho khoảng 4-5vòng, còn thứ cấp cứ gấp 45-50 lần. áp ra max > 500v là tốt rồi, bạn phải hồi tiếp để nó còn khoảng 310V, khi có tải lớn áp giảm => 494 tăng xung kích để luôn được 310V.

Mình dùng BAX của ATX không quấn lại thấy hiệu suât đạt 75-80%. còn mạch của bạn hiệu suất quá thấp chắc tại vì bạn quấn có 2 vòng sơ cấp.
                  Bấy giờ hiệu suất cao hơn chưa bạn. dùng BAX mà hiệu suất không đạt trên 70% thì không hiệu quả rồi.
                  bây giờ khá hơn rồi bạn ah, bạn đọc lại luồng 600W pure sine sẽ rõ, cuốn nhiều vòng sơ cấp hơn, đồng thời thứ cấp cũng phải tăng theo, điều này đúng. Mình so sánh giữa 2 kiểu thứ cấp khác nhau còn sơ cấp giữ nguyên cho các bạn dễ hiểu.
                  |

Comment

• đây là sơ đồ mạch dao động pwm dùng 3525 em mới cài lại win nên mất phần mêm prin layout vẽ bằng tay vậy
                    Attached Files
                    ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                    đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                    dt 03216293151-0986475737

Comment

• Chẳng nhìn rõ bạn ạ. Bạn vẽ bằng phần mềm rồi up lên cho dễ nhìn

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                        anh về đổi đuôi .pdf thành .lay nhé,đuôi lay không up được nên em phải làm như vậy
                        sao ko thấy file dinh kèm đâu cả

Comment

• em gửi cho anhqua gmail rồi mà?em gửi lại rồi
                          Keep moving forward...

Comment

• anh online luôn đi anh minhtai2412 ơi
                            Keep moving forward...

Comment

• liệu có lõi BAX đạt khoảng 5000W đến 10000W đang bán trên thị trường(kể cả nước ngoài) không nhỉ?
                              Bạn nào biết chỉ mình với. mình đang làm đề tài. áp ra khoảng 400v đến 500v một chiều.

Comment

• Nguyên văn bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
                                liệu có lõi BAX đạt khoảng 5000W đến 10000W đang bán trên thị trường(kể cả nước ngoài) không nhỉ?
                                Bạn nào biết chỉ mình với. mình đang làm đề tài. áp ra khoảng 400v đến 500v một chiều.
                                o..la..la...anh e rất sẵn lòng giúp bạn. nhưng trước hết bạn hãy show cái dàn acquy khủng mà bạn định cho chạy cái 10000w xem rồi anh em chỉ tiếp.
                                Last edited by tda1415; 10-07-2011, 20:00.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X