Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ta dùng trong khoảng 150 đến 200W thì vẫn được anh ạ!không thì cuốn biến áp xung cũng được,sơ cấp 3 X 3,thứ cấp 130,thừa chỗ cuốn ấy chứ,nhưng ta dùng nhân áp cho nó đơn giản,quấn biến áp xung thì càng tốt
    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
    Keep moving forward...

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
      em nghĩ ta cuốn BAX lên 620V đi,sau đó làm mạch half bride xuống 220V AC,mạch chỉ dùng 2 FET,cũng đơn giản hơn
      chưa chắc đã dễ hơn đâu. Giảm đc nửa số fet nhưng lại phải dùng fet có áp chịu đựng lớn hơn. Với lại dùng kiểu này thì lại phải PWM cả 2 fet trên lẫn dưới nên dễ trùng dẫn hơn là dùng 4 fet ta chỉ cần PWM 2 con dưới thôi

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
        chưa chắc đã dễ hơn đâu. Giảm đc nửa số fet nhưng lại phải dùng fet có áp chịu đựng lớn hơn. Với lại dùng kiểu này thì lại phải PWM cả 2 fet trên lẫn dưới nên dễ trùng dẫn hơn là dùng 4 fet ta chỉ cần PWM 2 con dưới thôi
        ta có thể làm theo nguồn ATX vì họ cũng dùng half bridge mà,nhưng xung của ta là 50HZ,sơ đồ chung là như thế này
        Last edited by bboyminh; 17-07-2011, 18:08.
        Keep moving forward...

Comment

• FET thì em thấy có 2 con này 2SK1358 và 2SK2611,900V-9A,12k 1 chú
          Keep moving forward...

Comment

• mọi người đâu rồi,cùng làm đi chứ
            Keep moving forward...

Comment

• cái biến áp sắt em chạy 5khz được không ạ?
              Keep moving forward...

Comment

• các bác nghĩ sao nếu em dùng biến áp xung, dùng nguồn 1 chiều 300V( tạo ra từ 220VAC) tạo xung ở cuộn thứ cấp lên đến 3,5kV đến 5kV? ( Tất nhiên là có mạch tạo xung rồi, yêu cầu xung cao áp 3,5 đến 5 kV trên hình thành trong thời gian ngắn thôi khoảng dưới 1s.)
                Ví dụ như:
                -số cuộn dây ở 2 cuộn, rồi các lớp cách điện của các dây quấn với nhau, cách điện giữa các lớp dây. ....?
                -có khả năng tạo được điện áp như trên không ?
                - liệu biến áp xung đó khi đóng công tắc nó có nổ vào mặt em không ?

Comment

• Nguyên văn bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
                  các bác nghĩ sao nếu em dùng biến áp xung, dùng nguồn 1 chiều 300V( tạo ra từ 220VAC) tạo xung ở cuộn thứ cấp lên đến 3,5kV đến 5kV? ( Tất nhiên là có mạch tạo xung rồi, yêu cầu xung cao áp 3,5 đến 5 kV trên hình thành trong thời gian ngắn thôi khoảng dưới 1s.)
                  Ví dụ như:
                  -số cuộn dây ở 2 cuộn, rồi các lớp cách điện của các dây quấn với nhau, cách điện giữa các lớp dây. ....?
                  Chắc là được chứ.
                  Mạch cho cái vợt muỗi nó kích từ 6V lên đến hơn 1kV.

Comment

• Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                    ta có thể làm theo nguồn ATX vì họ cũng dùng half bridge mà,nhưng xung của ta là 50HZ,sơ đồ chung là như thế này
                    Mạch như trên vẫn khó khi điều khiển Q1 (High Side), Nếu tần số 50Hz để có công suất 150-200w thì tụ sẽ có trị số bao nhiêu bạn tính được chứ ?
                    Thất nghiệp :(

Comment

• Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                      Mạch như trên vẫn khó khi điều khiển Q1 (High Side), Nếu tần số 50Hz để có công suất 150-200w thì tụ sẽ có trị số bao nhiêu bạn tính được chứ ?
                      100uf đến 150uf anh ạ!
                      Keep moving forward...

Comment

các bác nghĩ sao nếu em dùng biến áp xung, dùng nguồn 1 chiều 300V( tạo ra từ 220VAC) tạo xung ở cuộn thứ cấp lên đến 3,5kV đến 5kV? ( Tất nhiên là có mạch tạo xung rồi, yêu cầu xung cao áp 3,5 đến 5 kV trên hình thành trong thời gian ngắn thôi khoảng dưới 1s.)
                        Ví dụ như:
                        nó tạo từ 12v lên 5kv còn ok nữa là
                        http://www.aemc.com/products/html/mo...bname=products

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                          nó tạo từ 12v lên 5kv còn ok nữa là
                          http://www.aemc.com/products/html/mo...bname=products
                          hi hi ý em là dùng biến áp xung có được không ý? rồi nhưng vấn đề lưu ý khi quấn các cuộn dây ơ điện thế cao như vấy ấy? thanks các bác!

Comment

hi hi ý em là dùng biến áp xung có được không ý? rồi nhưng vấn đề lưu ý khi quấn các cuộn dây ơ điện thế cao như vấy ấy? thanks các bác!
                            thì phải chia khoảng 10 cuộn nhỏ chứ sao nữa, xem thêm bên biến áp cho ozon ấy
                            http://www.sachben.com/webplus/viewe...&ncid=89&aid=0

Comment

• Bác nào có máy hiện sóng thì test dùng em cái tần số của con 494 với
                              Em muồn tần số 50Hhz
                              theo công thức f=1,1/(2*Rt*Ct)
                              em chọn Ct=0.1uF (tụ 104).
                              Theo công thức thì em tính được Rt= 110k.
                              Nhưng khi lắp mạch chạy cái bóng nó nháy quá.
                              Do không có máy hiện sóng lên em không biết được mình có tính đúng không?

Bác nào có máy hiện sóng hay làm rồi thì test cho em cái.
                              em xin chân thành cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                                Bác nào có máy hiện sóng thì test dùng em cái tần số của con 494 với
                                Em muồn tần số 50Hhz
                                theo công thức f=1,1/(2*Rt*Ct)
                                em chọn Ct=0.1uF (tụ 104).
                                Theo công thức thì em tính được Rt= 110k.
                                Nhưng khi lắp mạch chạy cái bóng nó nháy quá.
                                Do không có máy hiện sóng lên em không biết được mình có tính đúng không?

Bác nào có máy hiện sóng hay làm rồi thì test cho em cái.
                                em xin chân thành cảm ơn.
                                như vậy là tần số quá thấp rồi .giảm rt xuống . nếu ko có máy hiện sóng thì bạn lấy một chiếc loa nhỏ gắn vào đàu ra a b của 494 và chỉnh vr nghe thử .chắc bạn cũng biết 50hz nó kêu như thế nào rồi đúng ko
                                ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                                đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                                dt 03216293151-0986475737

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X