Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BAX lấy từ ATX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đây là mạch kích điện DC-DC (nôm na là dạng mạch kích điện 1 chiều) nên điện áp ra phải được 310v mới bằng 220v của dòng điện xoay chiều AC. Cứ yên tâm không cháy đâu mà sợ (không dùng cho các thiết bị cảm tải)

Nếu bình 12v/25A thì sẽ chạy bóng 100W được bao lâu? Bạn nào biết chỉ thêm cho mình với
    Tùy vào mạch kích của bạn bao nhiêu w? và thiết bị sử dụng điện của bạn: ví dụ nếu mạch kích của bạn 600w (nếu dùng hết 600w) thì bình ác quy 12v/25A = 12*25 = 300W. như vậy chỉ sử dụng được 30p (điều kiện lý tưởng) trên thực tế thì còn phụ thuộc rất nhiều: ác quy, mạch kích tốt...
    Last edited by nonamenolie; 03-02-2012, 18:40.

Comment

• Giúp mình với.

Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết
      Đây là mạch kích điện DC-DC (nôm na là dạng mạch kích điện 1 chiều) nên điện áp ra phải được 310v mới bằng 220v của dòng điện xoay chiều AC. Cứ yên tâm không cháy đâu mà sợ (không dùng cho các thiết bị cảm tải)

Tùy vào mạch kích của bạn bao nhiêu w? và thiết bị sử dụng điện của bạn: ví dụ nếu mạch kích của bạn 600w (nếu dùng hết 600w) thì bình ác quy 12v/25A = 12*25 = 300W. như vậy chỉ sử dụng được 30p (điều kiện lý tưởng) trên thực tế thì còn phụ thuộc rất nhiều: ác quy, mạch kích tốt...
      Cảm ơn bạn nhiều nhé. Cho mình hỏi thêm chút. Chưa ai trả lời cụ thể câu hỏi này của mình:
      Con C8 là tụ hóa 225µF/400v phải ko? Con C10 là 10µF/25v phải ko? Con điện trở R12 và R11 là thế nào? Có phải là 15Ω/2W và 470Ω/2W phải ko bạn? Bạn chỉ hộ mình cụ thể với. Con IRF2807 mình thay bằng con 50N06 và con A1013 mình thay bằng A1015 hoặc A733 được ko bạn? Con nào sẽ hơn con nào. Bạn làm ơn trả lời cho mình với. Thank.
      Gà con online

Comment

• C8 là tụ không phân cực, giá trị của nó là 2.2 muy, điện áp 400V tụ này lắp chiều nào cũng được, C10 là 10muy/25V, đây là tụ hóa, phải lắp đúng cực, các giá trị R kia đúng rồi, irf 50n06 thay được nhưng kém hơn con 2807 một chút, A1013 thay bằng con 1015 được.
        Chuyên:
        Điện công nghiệp, PLC, biến tần
        Linh kiện công suất, biến áp.
        Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
        Email:
        Mobile: 0966078382

Comment

• Cho em hỏi mạch của anh tranduythoan đưa ra theo bạn hai_nt là mạch gì vậy,em nhìn mà chưa ra,cho em hỏi thế nào gọi là nguồn ATX vậy,cách phân tích nguồn này như nào để khi ổng mình còn biết mà sửa vậy các anh.

Comment

• chào các bác e có cái sơ đồ trên diễn đàn mình thoi mà không biết cái này c/s bao nhiêu w ak có chạy được quạt không ak và cho e hỏi cái BA kia quấn quận sơ cấp thứ cấp ntn ak với lại các bác cho e hỏi thêm là quận L50 quấn ntn ak vì e không biết tính toán quận cảm tình hình là sắp đến mùa rồi ak không chó mấy đứa nhà e chết mất
            nếu ai biết nguyên lý giải thích giúp e với
            e cảm ơn mọi người
            Attached Files

Comment

• Cần giúp đỡ

Click image for larger version

Name:	Machkich310.jpg
Views:	1
Size:	87.0 KB
ID:	1355275

Các bạn cho mình hỏi thêm 1 chút.
              Cách quấn biến áp xung này thế nào? Chú ý gì về chiều quấn ko? Mình quấn sơ cấp 5vong, thứ cấp 200vong mà điện áp ra có 80V. Hơn nữa một bên IRF2807(mình chưa mua được nên thay bằng 50N06) lạnh tanh, còn 1 bên thì nóng như lửa. Mình ko dám để lâu, mới test đc thế. Mạch thì mình hàn chuẩn rồi, chỉ có con tụ C9 là mình chưa có, mình có còn 400v10Mf có thay tạm vào đó đc ko vậy? Tất cả các GND nối chung với nhau hay GND sau BAX để riêng vậy? Mình tách riêng 1 mas này, ko liên quan với mas 12v có sao ko vậy? Các bạn chỉ giùm mình với.
              Last edited by tranduythoan; 06-02-2012, 08:50.
              Gà con online

Comment

• Nguyên văn bởi bien_bg1996 Xem bài viết
                chào các bác e có cái sơ đồ trên diễn đàn mình thoi mà không biết cái này c/s bao nhiêu w ak có chạy được quạt không ak và cho e hỏi cái BA kia quấn quận sơ cấp thứ cấp ntn ak với lại các bác cho e hỏi thêm là quận L50 quấn ntn ak vì e không biết tính toán quận cảm tình hình là sắp đến mùa rồi ak không chó mấy đứa nhà e chết mất
                nếu ai biết nguyên lý giải thích giúp e với
                e cảm ơn mọi người
                help ai giúp e với sắp tới mùa mất điện rồi ak

Comment

• Nguyên văn bởi bien_bg1996 Xem bài viết
                  help ai giúp e với sắp tới mùa mất điện rồi ak
                  nếu chỉ cần chạy quạt thì thà ra chợ mua mấy cái quạt máy tính 12V dòng khoàng 2,5A là ok mà.
                  tính ra chi phí còn rẻ hơn ấy chứ

Comment

• Bạn nào đã lắp mạch DC-DC OK rồi xin post cho mình sơ đồ chuẩn 100% luôn với. Làm theo mấy sơ đồ ban đầu nhưng ko được. Hix
                    Gà con online

Comment

• Nguyên văn bởi tranduythoan Xem bài viết
                      [ATTACH=CONFIG]39412[/ATTACH]

Các bạn cho mình hỏi thêm 1 chút.
                      Cách quấn biến áp xung này thế nào? Chú ý gì về chiều quấn ko? Mình quấn sơ cấp 5vong, thứ cấp 200vong mà điện áp ra có 80V. Hơn nữa một bên IRF2807(mình chưa mua được nên thay bằng 50N06) lạnh tanh, còn 1 bên thì nóng như lửa. Mình ko dám để lâu, mới test đc thế. Mạch thì mình hàn chuẩn rồi, chỉ có con tụ C9 là mình chưa có, mình có còn 400v10Mf có thay tạm vào đó đc ko vậy? Tất cả các GND nối chung với nhau hay GND sau BAX để riêng vậy? Mình tách riêng 1 mas này, ko liên quan với mas 12v có sao ko vậy? Các bạn chỉ giùm mình với.
                      Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                      Mạch của mình đây

Cách chỉnh mạch:
                      Bạn chỉnh biến trở R1 (20k)để cho chân số 4 của TL494 được 0.5v
                      Biến trở R3 (50k) để chỉnh điện áp ra. Chú ý R15 là 560k
                      Lúc nào rảnh mình gửi mạch Orcad vào mail cho
                      Bạn hải cho mình hỏi là cái điện áp chân số 4 sao lại để 0,5v. Nếu lớn hơn thì sao và nhỏ hơn thì sao?
                      Gà con online

Comment

• A nào làm mạch cầu h băm xung cho mảng dc-dc xung vuông cũng đk.thanks

Comment

• Nguyên văn bởi tranduythoan Xem bài viết
                          Bạn hải cho mình hỏi là cái điện áp chân số 4 sao lại để 0,5v. Nếu lớn hơn thì sao và nhỏ hơn thì sao?
                          Để 0.5V là tạo Deadtime, tránh hiện tượng trùng dẫn khi công suất sử dụng lớn. Mục đích để bảo vệ các con Fet công suất. Bạn đọc kỹ về con 494 bạn sẽ hiểu.
                          mạch này mình làm rồi, chạy ổn.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                            Để 0.5V là tạo Deadtime, tránh hiện tượng trùng dẫn khi công suất sử dụng lớn. Mục đích để bảo vệ các con Fet công suất. Bạn đọc kỹ về con 494 bạn sẽ hiểu.
                            mạch này mình làm rồi, chạy ổn.
                            Thank you. Tớ làm đc mạch này rồi. OK lắm. Nhưng ko giống mạch trên . Công suất cũng tạm thôi, gần 200w
                            Gà con online

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                              Cái việc xả điện tích dư trên cực G ko có gì phải bàn cãi thêm, dĩ nhiên là có thêm chú pnp vào thì xả nhanh hơn để đơn lẻ Rgs. Nhưng cũng xin nói tí là với f<10Khz thì chả cần pnp làm gì cho mệt. Còn cái con 494 này đã có deadtime rồi. Vừa đi mua nhưng chưa đc con mosfet ưng ý, phải chờ 1-2 ngày gì đó thôi, sài tạm 50n06. Bây giờ test thử cái Driver IR2110 và cầu IRF840 xem ổn chưa đã. Cái này cứ phải chơi từng phần các bác à. Ko dám ăn sốc đâu.
                              bác hoangdai cho xin cái mach nguyen ly mach in cang tot voi cách quấn biiens áp đi muốn làm một cái mà ko hiểu lắm về bax
                              .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

• mỗi bác có 1 kiểu mạch khác nhau là sao nhỉ? thấy mạch bác viethung94 post lên đơn giản nhưng ko bít hiệu suất có bằng mạch bác hai_nt ko nhỉ? thấy lằng nhằng quá, mình lại ko phải dân điện nên chỉ theo các bác thôi
                                Last edited by lovedream_11; 17-04-2012, 13:38.
                                Khi tôi chết hãy chôn tôi cùng cái VOM và cái mỏ hàn

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X