Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sếp em bảo em điều khiển cái động cơ 1 chiều !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sếp em bảo em điều khiển cái động cơ 1 chiều !

Chiều nay sếp em gọi em ra bảo :"Tao thấy mày hay ngồi chơi có vẻ rỗi việc, thôi thì tao đang có cái động cơ 1 chiều mày xem thế nào điều khiển nó cho tao."
    Ặc ặc, em là dân cơ khí chẳng qua rảnh rỗi đang ngồi học tý PIC của anh BA mà sếp giao việc này thì hơi quá sức 1 tý.Nhưng nghĩ đi nghĩ lại ăn không ngồi rồi mà ăn lương của công ty thì cũng hơi ngượng nên cũng muốn làm cho vừa lòng sếp.Các bác có thế chỉ bảo cho em làm thế nào để điều khiển được 1 cái động cơ điện một chiều có Umax=460V,công suất nhiều KW (em chưa biết bao nhiêu) được ko ạ ?Dùng luôn VĐK để điều khiển càng tốt vì em đang học PIC mà.Thanks các bác nhiều.

Hổng bác nào chịu giúp em cái à ?Mấy chục người đọc mà chẳng ai cho ý kiến cả.

Comment

phải nói rõ ràng thông số của động cơ, yêu cầu điều khiển đến mức độ nào thì mới giúp được chứ

Comment

hehe
        bác cứ kêu ổng đưa tiền mua một cục inverter rồi gắn dzo .
        khakha
        Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
        ------------------------------------------
        Trần Hoàng Giang
        11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Nguyên văn bởi irf540 Xem bài viết
          hehe
          bác cứ kêu ổng đưa tiền mua một cục inverter rồi gắn dzo .
          khakha
          Liệu inverter có thể điều khiển tốc độ động cơ một chiều được không?

Thân,
          Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi HienHLC Xem bài viết
            Tôi chưa viết nhiều về điều khiển động cơ một chiều, nhưng có lẽ bạn đọc để có khái niệm về điều khiển động cơ một chiều cũng tốt, link dưới đây:

http://www2.hcmut.edu.vn/~nqnam/Motor.php

Thân,
            Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Điều khiển động cơ DC

Tôi không biết dùng VDK để điều khiển động cơ DC nên khuyên bạn dùng thử các loại DC drive. Hiện nay tôi biết có 2 hãng khá nổi tiếng với loại sản phẩm này là Eurotherm và Control Technique.
              Để chọn đúng loại DC drive tất nhiên bạn phải có đầy đủ thông số của cái động cơ bạn đang dùng.
              Chúc bạn thành công.

Comment

Động cơ DC e có làm bộ DK rồi, dùng PIC, nhưng cái động cơ e làm bé lắm, chỉ cỡ vài chục oát thôi, nó to hơn bắp tay tý chút, chắc ko giúp dc bác nhiều. Nhưng theo e để làm đc với cái DC to như vậy mà lại dùng VĐK thì e là khó, nhưng ko phải là không làm được, quan trọng là mạch Điều khiển công suất phải đủ lớn, như động cơ của e thì dùng PWM đề điều khển tốc độ. Để lắm rõ hơn, bác lên hỏi chuyên gia đó là anh namqn, nói về anh Nam thì khỏi bàn, nhất lại là về mấy cái động cơ thì...
                Chúc anh thành công.
                Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                0988006696
                linhnc308@gmail.com
                http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Cái đó làm bằng mạch Analog có được không ?
                  Làm xong chắc xếp bảo lên ngồi ở ghế phó giám đốc luôn ?????
                  Mà cũng cuối năm rồi đấy ! Không làm được thì chẩn bị một cái phong bì to bằng cái inverter thì chắc xếp vừa lòng ngay
                  Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                  nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Chiều nay sếp em gọi em ra bảo :"Tao thấy mày hay ngồi chơi có vẻ rỗi việc, thôi thì tao đang có cái động cơ 1 chiều mày xem thế nào điều khiển nó cho tao."
                    Ặc ặc, em là dân cơ khí chẳng qua rảnh rỗi đang ngồi học tý PIC của anh BA mà sếp giao việc này thì hơi quá sức 1 tý.Nhưng nghĩ đi nghĩ lại ăn không ngồi rồi mà ăn lương của công ty thì cũng hơi ngượng nên cũng muốn làm cho vừa lòng sếp.Các bác có thế chỉ bảo cho em làm thế nào để điều khiển được 1 cái động cơ điện một chiều có Umax=460V,công suất nhiều KW (em chưa biết bao nhiêu) được ko ạ ?Dùng luôn VĐK để điều khiển càng tốt vì em đang học PIC mà.Thanks các bác nhiều.
                    Sếp chỉ yêu cầu làm để bớt nhàn rỗi, không có yêu cầu điều khiển vòng kín, thì làm mạch chỉnh lưu cầu 1 pha điều khiển bán phần cho dễ. Nếu ko muốn làm thì đến khu Lý Thường Kiệt cạnh BV Thống Nhất (Tp.HCM) tìm mua.
                    Phen này ông quyết buôn băng dính,
                    Vừa bán vừa hm... hm... cũng đắt hàng.

Comment

chao ban !thuc ra ma noi trong lanh vuc dieu khien dong co 1chieu thi co nhieu cach dieu khien khac nhau.dieu khien vong ho,kin dieu khien PID ... no rat phuc tap hien nay tren thi truong viet nam co ban mot so driver dung dien 1fa cong suat chung vai KW tro lai.con ban muon dung dieu khien vai chuc KW tro nen thi phai dung dien 3 fa roi neu ban khong muon thiet ke ban co the mua driver cua nuoc ngoai nhu cac ban noi o tren hoac lien he voi cong ty TNHH ky thuat dien Van Viet ma mua gia tuong doi (khoang 25.000.000VND) cho mot bo dieu khien co 100KW den 120KW lien he so 088103191 chuc ban thanh cong

Comment

Đọc về lý thuyết mạch cầu H.
                        Lý thuyết về IGBT.
                        Search sơ đồ mạch.
                        Thử nghiệm.

Sơ sơ là như vậy nếu muốn làm.
                        Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Cái động cơ của chỗ em nó 60KW.
                          Yêu cầu sơ qua là ổn định được tốc độ động cơ khi tải thay đổi.
                          Bây giờ chắc là em cần 1 cái cảm biến dòng với làm thế nào để VĐK nhận biết được điện áp 1 chiều đang đặt vào động cơ là bao nhiêu ( 0-460V).
                          @diep : Em muốn tự làm vì dạo này em đang rảnh, ko làm được thì mua sau cũng được.
                          @NDV : Nếu làm cái nì mà lên phá giám đốc chắc chẳng đến lượt em.
                          @QMK :Em đọc về IGBT và H rồi, nhưng mà cái này của em công suất hơi lớn và tải trọng thay đổi liên tục.Có cái gì ngon hơn IGBT ko hả bác ?

@All :Cảm ơn các bác đã cho lời khuyên.Em ko hiểu gì mà hỏi hơi ngu ngu các bác cũng đừng mắng em nhé vì em ngu thật, mong được các bác chỉ bảo cho bớt ngu.

Comment

[QUOTE=HienHLC;36749]Cái động cơ của chỗ em nó 60KW.
                            Yêu cầu sơ qua là ổn định được tốc độ động cơ khi tải thay đổi......
                            QUOTE]

Tầm động cơ 60 Kw mà dùng Bán dẫn Thì xem ra nó cũng không nhỏ chút nào .
                            Có một giải pháp rẻ mà tin cậy , dễ thi công hơn là dùng hộp số Điện từ .
                            Chỉ cần một mạch điện điều khiển nhỏ để ĐK cái hộp số đó .
                            Nếu có thể chỉ cần cải tiến một con ổn áp Lioa 100Kw là xong .
                            Còn việc kiểm tra tốc độ của động cơ thì lắp luôn một máy phát điện 220vAC vài trăm w vào trục động cơ 60Kw đó để kiểm tra điện áp từ máy phát đó .
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nếu động cơ lớn thì nên dùng phương pháp điều chỉnh góc mở thyristor. Bạn mắc một cái cầu chỉnh lưu 3 pha 6 thyristor. Điều chỉnh tốc độ bằng cách vặn triết áp.
                              The road ahead

Comment

Về tác giả

Collapse

HienHLC Tìm hiểu thêm về HienHLC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X