Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin gÓp Ý vỀ Ổn ĐỊnh tỐc ĐỘ ĐỘng cƠ dc(220 vdc)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin gÓp Ý vỀ Ổn ĐỊnh tỐc ĐỘ ĐỘng cƠ dc(220 vdc)

Em dang làm về vấn đề điều chỉnh và ổn định tốc độ động cơ DC Udm 220V.

+ Điều chỉnh tốc độ động cơ thì em dùng một bộ chỉnh lưu có điều khiển để thay đổi điện áp phần ứng.
    + Còn về ổn định tôc độ thì em dùng phản hồi âm tốc độ sử dụng máy phát tốc. Nhưng em hỏi các bác là liệu chỉ dùng một vòng phản hồi như vậy có ổn ko.
    và cả giá cái đó có đắt ko

Thiết bị phản hồi tốc độ : Encoder. Cái này là phản hồi tốc độ thực tế. Cái này thì yên tâm là chính xác. Phụ thuộc hoàn toàn vào thuật toán điều khiển thôi. Giá cả thì phải nói cụ thể hơn về động cơ, nhất là tốc độ. Nhưng bạn hỏi cũng chưa rõ ràng. Giá là giá của cái gì ? Mạch điều khiển hay cái mà bạn gọi là máy phát tốc.
    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Ko, ý mình là ở đây mình dùng một bộ chỉnh lưu có điều khiển và dùng máy phat tốc để phản hồi âm tốc độ đưa về điều khiển góc kich mở của Thyistor chứ mình ko dùng Encoder.
      Ở đây mình dùng hoàn toàn bằng Analog chứ ko dùng số nên dùng Encoder sẽ khó hơn.

Nhưng mình ko rành về cái máy phát tốc đó lắm. liệu nó có thể lấy về được điện áp phản hồi âm ko vậy?

Và mình đang hỏi là chỉ dùng một vòng phản hồi âm tốc độ có ổn ko ?

Còn mình hỏi giá của cái máy phat tốc đó. liệu có đắt hơn Encoder ko ?

Comment

Bạn có thể dùng máy phát tốc để lấy tín hiệu về điều chỉnh tóc độ ổn định của động cơ vậy cũng được.
        Mình có ý thế này nếu bạn chỉ muốn ổn định tốc độ động cơ ở chế độ điện áp định mức là 220 VDC thì bạn có thể dùng mạch khác bằng cách ổn định điện áp ngõ ra của mạch chỉnh lưu để cấp cho động cơ như vậy động cơ có thể chạy được tốc độ ổn định. Tất nhiên bạn phải thiết kế thêm mạch phản hồi điện áp ngõ ra của mạch chỉnh lưu điều khiển đó.
        Chúc thành công !

================================
        tuoitretiencong@gmail.com
        0988.638.984

Comment

Trước hết rất cảm ơn bạn đã góp ý.
          Nhưng ở đây mình đang muốn dùng cái máy phát tốc để phản hồi. Đây là một trong những phương pháp phản hồi như : phản hồi dương dòng có ngắt, phản hồi âm tốc độ, và phản hồi âm điện áp như bạn nói.

Comment

các anh cho em hỏi em làm mạch chỉnh lưu cầu SCR toàn phần dùng mạch kích là TCA 785 thì mạch phản hồi dùng như thế nào cho hợp lý ? phản hồi âm điện áp thì phải làm như thế nào ? vì em không dùng máy phát tốc .

Comment

Về tác giả

Collapse

kiepdamme Tìm hiểu thêm về kiepdamme

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X