Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ ráp 12V->220V inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

sua chua mach inverter trung quoc

Xin chào các bạn!
    Mình có con inverter của tàu bị hỏng 4 con fet băm xung ngõ ra.sau khi thay fet mới vào thì mạch đã chạy ở chế độ k tải thì nguồn lên 300v ac, nhưng dao động liên tục.khi cắm tải vào thì nguồn ngụp xuống còn khoảng 50v.vậy xin các bạn chỉ giáo giùm.và bạn nào có sơ đồ mạch inverter 500w của trung quốc thì cho mình xin nha!
    Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Comment

giup dum em : Neu nguyen ly hoat dong cua mach INVERTER su dung IC 555 , 1 trasitor 2N222 va 2 transitor IRF840 qua 1 bien ap , ra den 220v,20W . lam on giup dum em

Comment

Nguyên văn bởi ngocsuongboy Xem bài viết
        giup dum em : Neu nguyen ly hoat dong cua mach INVERTER su dung IC 555 , 1 trasitor 2N222 va 2 transitor IRF840 qua 1 bien ap , ra den 220v,20W . lam on giup dum em
        Làm ơn viết có dấu cho dễ hiểu, và cụ thể hóa yêu cầu:

- Đèn gì: Sợi đốt hay neon, xenon, compact?
        - Cần nguyên lý hay schematic?
        - Có đủ trình để lắp ráp hay không?

Không đủ dữ kiện thì chỉ làm "thầy bói mù xem voi" mà thôi, dân kỹ thuật tối kỵ điều này.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

bác nguyễn dình văn ơi vậy bác có mạch nào tạo ra sung hinh sin ko cho em em đang có một cái biến áp của bộ lưu điện máy tính em mún tận dụng làm vì bộ vi mạch của nó hỏng rùi bác có mạch nào ko cho em em lắp để chạy quạt và vài thứ linh tinh nữa bác àh bác giúp em nha
          hãy làm theo cách của bạn!

Comment

bác nói thế thì em chịu thua zay cái bộ lưu điện của máy tinh thi sao mấy bác
            hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi tjeunjnzah Xem bài viết
              bác nguyễn dình văn ơi vậy bác có mạch nào tạo ra sung hinh sin ko cho em em đang có một cái biến áp của bộ lưu điện máy tính em mún tận dụng làm vì bộ vi mạch của nó hỏng rùi bác có mạch nào ko cho em em lắp để chạy quạt và vài thứ linh tinh nữa bác àh bác giúp em nha
              Mạch điện tạo xung hình Sin 50 Hz thì nhiều lắm. Dùng 2 Op-Amp như LanHuong :

hay 4 Op-Amp như mạch Bubba :

Hay hiệu quả hơn, dễ thay đổi tần số (tuỳ chỉnh) theo kiểu đa bậc (cũng của LanHuong) :

Người ta dùng dao động này làm sóng chủ, sau đó khuếch đại bằng nhiều cách để có ngõ ra sóng sin 220V AC / 50 Hz. Khuếch đại có thể dùng lớp B (khoảng 55% hiệu suất), hay hiện đại và hiệu quả cao nhất là dùng dao động hình sin này điều biến lớp D (Class D Modulation) với cầu H và mạch điện ngõ ra đặc biệt gọi là Class D demodulation (D Class Amplifier - 85 --> 95% hiệu suất) mà có người vẫn tưởng là mạch LPF đơn thuần.

(tham khảo và trích theo : www.sieuxeviet.com)

Comment

Mấy bác có inverter của Trung Quốc bj hỏng trên diễn đàn sao ko tháo ra chép lại sơ đồ poss len cho anh em tham khảo?
                Loại này nó dùng FET rung từ 12V-250V một chiều bắng biến áp xung nên gọn mà có công suất lớn!
                Tiếp theo dùng mạch cầu H để băm xung này ra 220V-50Hz . Nó thiết kế thêm vài mạch bảo vệ như bảo vệ quá nhiệt, bảo vệ ngắn mạch , bảo vệ quá tải và tự ổn định điện áp đầu ra nên dùng cũng hay lắm!
                Bác nào có thì tháo ra chép tỉ mỉ nhé!

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                  Mấy bác có inverter của Trung Quốc bj hỏng trên diễn đàn sao ko tháo ra chép lại sơ đồ poss len cho anh em tham khảo?
                  Loại này nó dùng FET rung từ 12V-250V một chiều bắng biến áp xung nên gọn mà có công suất lớn!
                  Tiếp theo dùng mạch cầu H để băm xung này ra 220V-50Hz . Nó thiết kế thêm vài mạch bảo vệ như bảo vệ quá nhiệt, bảo vệ ngắn mạch , bảo vệ quá tải và tự ổn định điện áp đầu ra nên dùng cũng hay lắm!
                  Bác nào có thì tháo ra chép tỉ mỉ nhé!
                  nói như thế ai mà chả nói được.nhà tui cũng có một cái nó ghi là 1000w nhưng chỉ khoảng 300 w thui. chạy máy bơm nước loại 125w thì ok. nhưng không hiểu lý do chạy cái tủ lạnh tầm 75 w thì rơ le bảo vệ của máy cắt ngay khi cắm tủ lạnh vào. nhìn nó loằng ngoằng lắm tui ko đủ trình để vẽ ra sơ đồ được. vì vậy bác nói như thế chắc nhìn vào nó có thể vẽ được sơ đồ nhỉ hãy làm việc này giúp anh em đi.

Comment

Mình cũng muốn lắm nhưng chưa có điều kiện để mua một cái về bổ ra xem! mà bổ thì phải bổ cái hỏng mới xem được số vòng dây biến áp chứ còn mở cái mới thì chỉ chép được sơ đồ thôi!
                    Bác nói inverter của bác ghi 1000w mà chỉ có 300w (??) Muốn kiểm tra bao nhiêu W thì phải dùng các tải chắc chắn như bóng đèn, Ấm nước,quạt điện!
                    Lý do bác cắm tủ lạnh 75W vào ko chạy được mà cắm bơm nước loại 125W vào thì ok là do khi mới cắm điện thì dòng ban đầu của tủ lạnh rất lớn để phát động máy nén! Khi chạy được rồi thì nó giảm đến công suất danh định thôi!
                    Vì dòng phát động rất lớn nên inverter của bác tưởng nhầm là quá tải nên ngắt ngay để bảo vệ !
                    Muốn khắc phục điều này thì bác chỉ cần lắp thêm một mạch trễ khoảng 1-2 giây vào mạch bảo vệ để khi có quá tải vì dòng phát động thì nó sẽ ngắt mạch sau 1-2 giây chứ ko ngắt ngay (1-2 giây là đủ để tủ lạnh trở về bình thường) Bác ko để ý chứ tivi cắm vào cũng bị vì tụ nguồn nạp dòng rất lớn! Nhưng em chỉ cần vô hiệu hóa mạch bảo vệ của nó trong 1 Giây là tivi khởi động xong! Lúc ấy có cắm tải như bóng đèn , quạt vào cũng thoải mái!
                    nếu inverter của bác là loại của Trung Quốc bé bằng nửa quyển sách thì bác có thể mắc thêm một tụ khoảng 560mF-450V vào đường 300V trước cầu băm xung và phải trước điện trở cảm biến quá tải làm như thế sẽ khắc phục được hiện tượng khó chịu này!!!!

Thân

Comment

thực tế tui đang làm về cái này. nhưng không làm giống loại nửa quyển vở của trung quốc như bạn nói. chỉ có điều đầu ra là xung vuông nên chạy các thiêt bị cảm không ổn cho lắm. giờ muốn đầu ra là xung sin nhưng khó quá bạn có cao kiến gì không??

Comment

Nguyên văn bởi theanh01 Xem bài viết
                        thực tế tui đang làm về cái này. nhưng không làm giống loại nửa quyển vở của trung quốc như bạn nói. chỉ có điều đầu ra là xung vuông nên chạy các thiêt bị cảm không ổn cho lắm. giờ muốn đầu ra là xung sin nhưng khó quá bạn có cao kiến gì không??
                        Xung vuông thì hiệu suất chuyển đổi cao, không nóng công suất nhưng nóng động cơ (tải cảm). Ngược lại xung sin thì động cơ không nóng nhưng công suất thì nóng lắm vì hiệu suất thấp.
                        Tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa !!
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Đây mạch của Lan Hương đây! Nếu "theanh01" Quan tâm thì tham khảo nhe!
                          Cầu H của mạch này liên tục biến đổi từ +155V đến -155V để tạo ra xung 220V50Hz hìng sice
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=12659

Comment

ai có sơ đồ chân IC 8853CPNG 6EG1 không .mong mọi người giúp đở . cảm ơn rất nhiều[/I]

Comment

các bác nói gì mà phức tạp thế. Với cái ắcquy 12V-25A tôi chế được cả 1 cái đổi điện 220V-75W chạy quạt, tivi, đèn,....Nó đơn giản hơn mạch mấy bác vẽ nhiều, ai cần tôi post lên cho!!!

Comment

Mấy bác cho hỏi nếu sử dụng pin mặt trời nạp vào để nạp vào bình, vậy thì ngày nào cũng nạp như thế rồi có hư bình ko nhỉ, hay ta phải làm thế nào đây.

0988467839

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X