Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch kích 12 V dùng biến áp xung!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi namdc Xem bài viết
    bác Huy đang nói về cái mạch dùng TL494 ak, thế sau biến áp xung bác xử lý ntn vậy, chỗ đó vẫn là DC đúng ko, bây jo cần chuyển về sin hoặc sóng vuông 50HZ , bác có giải pháp nào chia sẻ đc ko?
    nếu chuyển về xung sin thì phức tạp còn chuyển về xung vuông 50hz thì đơn giản thôi
    luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

Dùng cầu H để băm xung pwm xuống 50hz và diện áp xuống 220v ac ,còn muốn xung sin thì phải dùng Vdk tạo xung sin .em chỉ nhớ mang máng vậy thôi vì môn này em học qua rùj nhưng ko rỏ lắm mong các bác chỉ baỏ

Comment

Nguyên văn bởi Huyngo Xem bài viết
        Dùng cầu H để băm xung pwm xuống 50hz và diện áp xuống 220v ac ,còn muốn xung sin thì phải dùng Vdk tạo xung sin .em chỉ nhớ mang máng vậy thôi vì môn này em học qua rùj nhưng ko rỏ lắm mong các bác chỉ baỏ
        lý thuyết và ng ta đã làm đc như vậy, nhưng các bác ai làm thật bao jo chưa, cho e ít thông số van động lực đc ko, hôm kia e dùng tran, hàn mấy con 2n3055 có sẵn trong đống linh kiện thành cầu H rồi lấy xung mở từ 4047, băm áp 12 VDC ra sóng vuông 50HZ mà ko thấy bóng đèn tải sáng, nếu làm cầu H xong rồi thì vụ băm xung dễ thôi, lấy tín hiệu từ 555 , qua con and , đầu còn lại của con and lấy tín hiệu từ 4047 là đc, đầu ra của and cho vào điều khiển cặp tran của cầu H..
        vấn đề là hiện nay cầiu H chưa hoạt động. e ko có time, đi làm suốt tối về còn bận việc khác nữa, nên mọi thứ vẫn dậm chân tại chỗ, vẫn chưa đóng vỏ cho cái inverter xung vuông dùng biến áp sắt từ đc.. hic

Comment

Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
          nếu chuyển về xung sin thì phức tạp còn chuyển về xung vuông 50hz thì đơn giản thôi
          bạn này toàn vào quẳng quả bom , chả thấy đưa ra cách ji hay cả, có cách nào thực tế cho mọi ng làm ko vậy?
          mục đích của topic chỉ cần giảm kt biến áp thôi, nên xung vuông cũng quá ok rồi....

Comment

[QUOTE=namdc;331886]lý thuyết và ng ta đã làm đc như vậy, nhưng các bác ai làm thật bao jo chưa, cho e ít thông số van động lực đc ko, hôm kia e dùng tran, hàn mấy con 2n3055 có sẵn trong đống linh kiện thành cầu H rồi lấy xung mở từ 4047, băm áp 12 VDC ra sóng vuông 50HZ mà ko thấy bóng đèn tải sáng, nếu làm cầu H xong rồi thì vụ băm xung dễ thôi, lấy tín hiệu từ 555 , qua con and , đầu còn lại của con and lấy tín hiệu từ 4047 là đc, đầu ra của and cho vào điều khiển cặp tran của cầu H..
            vấn đề là hiện nay cầiu H chưa hoạt động. e ko có time, đi làm suốt tối về còn bận việc khác nữa, nên mọi thứ vẫn dậm chân tại chỗ, vẫn chưa đóng vỏ cho cái inverter xung vuông dùng biến áp sắt từ đc.. hic[/QUOTE
            em đã theo dõi luồng này của bác từ đầu tới bây giờ .Và bác cũng giống em .rất thích điện tử ,thích voc vạch .Nhưng chuyên ngành của em là điệN Công nghiệp ,cHắc em ko giúp gì được bác rồi .vậy có bác nào trong diễn đàn đã làm thành công inverter dùng bax thì có thể trao đổi ,giúp đỡ những người chưa biết ,vì diễn đàn này là nơi trao đổi kinh nghiệm ,giải đáp những thắc mắc mà các thành viên gặp phải .

Comment

bác giống e học điện CN nhưng e học ở 1 trường đại học cùi bắp, tuổi đời non nớt, ko có truyền thống học trong sinh viên như bách khoa nên chán lắm, mình tự mày mò từ bé thôi chứ chỉ dựa vào trường thì ko học đc ji cả. mà bác học ở trường nào thế, sinh năm ?
              Last edited by namdc; 12-03-2011, 22:46.

Comment

Nguyên văn bởi namdc Xem bài viết
                bác giống e học điện CN nhưng e học ở 1 trường đại học cùi bắp, tuổi đời non nớt, ko có truyền thống học trong sinh viên như bách khoa nên chán lắm, mình tự mày mò từ bé thôi chứ chỉ dựa vào trường thì ko học đc ji cả. mà bác học ở trường nào thế, sinh năm ?
                bác học đại học la pro rồi em học cao đẳng spkt nam định còn cùi bắp hơn bác em sn 91 cũng tự mày mò là chính vì học điện tử họ dạy ko chuyên sâu .Mà em laj thích điện tử nữa .em thấy pro về điện nhất là dhspkt hưng yên .sau này có đều kiện em sẽ liên thong

Comment

Nguyên văn bởi Huyngo Xem bài viết
                  bác học đại học la pro rồi em học cao đẳng spkt nam định còn cùi bắp hơn bác em sn 91 cũng tự mày mò là chính vì học điện tử họ dạy ko chuyên sâu .Mà em laj thích điện tử nữa .em thấy pro về điện nhất là dhspkt hưng yên .sau này có đều kiện em sẽ liên thong
                  Rất ít nơi dạy chuyên sâu. Mình muốn hiểu thì tự học + thực hành nhiều sẽ khá lên nhanh hơn là ngồi ôm đống sách. Việt nam đào tạo theo hướng thiên về lý thuyết + bằng cấp cho nên không dễ tìm được nơi đào tạo chuyên sâu.
                  ______

Biến áp xung có thể lấy trong khối nguồn các bo tivi sẽ dễ quấn và dễ thành công hơn. ( >150W).

Comment

biến áp ti vi có khe hở thì có ảnh hưởng gì ạ?
                    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                    Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                      Rất ít nơi dạy chuyên sâu. Mình muốn hiểu thì tự học thực hành nhiều sẽ khá lên nhanh hơn là ngồi ôm đống sách. Việt nam đào tạo theo hướng thiên về lý thuyết bằng cấp cho nên không dễ tìm được nơi đào tạo chuyên sâu.
                      ______

Biến áp xung có thể lấy trong khối nguồn các bo tivi sẽ dễ quấn và dễ thành công hơn. ( >150W).
                      Anh cho em hỏi 1 chút em lắp inverter dùng tl494 nhưng mạch ko hoạt động .em kIểm tra thì chân 9,10 ra xung âm ,mạch công suất thì ok rồi , để mạch này hoạt động em có phải lắp thêm trans PNP để kích mở fet ko anh và anh có thể cho em sơ đồ mach cầu H trong mạch này được ko

Comment

Xung âm hay dương là tùy cách mắc 494 của bạn. đầu ra 494 bạn biết là nó gồm 2 tran NPN hở cả C và E.
                        Nếu E nối mass, C nối trở lên Vcc xung lấy trên C sẽ có xung âm với duty>50 => gây trùng dẫn nếu dùng Fet N( cách này dùng cho Fet P).
                        Ngược lại nếu C nối Vcc, E nối trở xuống mass, xung lấy trên E sẽ có xung dương duty < 48% => cái này mới dùng để kích Fet N trực tiếp. Điện trở có thể lấy 220Omh nếu tần số kích không lớn lắm ( tầm <30KHZ).
                        Mạch cầu H mình chưa tìm thấy ( máy có vấn đề về dữ liệu ) nhưng bạn dùng IRF840 ( đóng cắt điện áp cao ) và IR2184 để điều khiển 4 IRF840. Tín hiệu điều khiển có thể lấy trên Vi điều khiển nào đó ( lấy trên IC số vừa không mịn vừa không đảm bảo).

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                          biến áp ti vi có khe hở thì có ảnh hưởng gì ạ?
                          Theo một số cao nhân thì biến áp có khi hở từ ( chống bão hòa mạch từ ) dùng trong Flyback ( chả biết có nhớ nhầm không nữa ). Nhưng mạch của ta là P-P nên cũng không ảnh hưởng gì nhiều. Có gì thì có thể là công suất không cao bằng loại không có khe hở từ ( kích thước tương ứng ). Nhưng nó có thể ra 150W khi quấn tay thì có thể cho công suất cao hơn nếu tính toán chuẩn.

Comment

[QUOTE=bboyminh;332045]biến áp ti vi có khe hở thì có ảnh hưởng gì ạ?[/QUOTE
                            có chứ.bạn mài 2 bên đi thì lõi tư sẽ khít ngay mà.kiểm tra kĩ nha vì chỉ phải mài 1 lõi chư e thui
                            luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
                              mạch này dùng thêm modul tạo xung sin để băm thành 220vac nữa là ok mà.mình đã làm rùi tận dụng luôn cái nguồn atx máy tính nữa thế là có cái converter 2 in 1 nhưng chỉ được 350w thôi nha mình dùng bình 12v 50a
                              anh có thể hướng dẫn em và mọi người lắp được không?đây là email của em
                              changtraigelo@gmail.com

Comment

thu cai nay xem
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

namdc Tìm hiểu thêm về namdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X