Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ổn định đầu ra cho INVERTER

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cái này suy luận một tý thôi.
    Dòng cảm ứng bên cuộn thứ có xu hương chống lại sự biến thiên từ thông trong lõi biến áp gây ra bởi dòng điện bên sơ cấp. Cứ cho rằng 2 dòng điện này cùng pha đi thì do tổng trở ( dạng phức) của cuộn sơ cấp và thứ cấp là khác nhau => góc pha điện áp tại đầu ra và đầu vào. Chưa kể 2 dòng điện cũng khác pha nữa thì

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Dòng cảm ứng bên cuộn thứ có xu hương chống lại sự biến thiên từ thông trong lõi biến áp gây ra bởi dòng điện bên sơ cấp. Cứ cho rằng 2 dòng điện này cùng pha đi thì do tổng trở ( dạng phức) của cuộn sơ cấp và thứ cấp là khác nhau => góc pha điện áp tại đầu ra và đầu vào. Chưa kể 2 dòng điện cũng khác pha nữa thì
      Hì bác duong_act nói chuẩn đó, các bác cứ thử hồi tiếp dòng điện và điện áp rồi so sánh pha mà xem. Khi tải trở chúng cùng pha ( có lệch chút do biến áp như bác đã nói ), khi tải cảm dòng điện có xu hướng chậm pha hơn thấy rõ và càng rõ khi tải cảm nặng khi đó hệ số công suất giảm và dĩ nhiên hao hụt sẽ lớn hơn. Các bác làm INVERTER rồi sẽ thấy điều này nếu thử với bóng đèn và quạt.
      Em thấy ổn định điện áp trên tải với biến áp sắt từ khó hơn kiểu dùng biến áp xung do gánh nặng của cả khâu tăng áp và ổn áp đều dồn lên em này.

Comment

duong_act

NEM CHUA
        Hì bác duong_act nói chuẩn đó, các bác cứ thử hồi tiếp dòng điện và điện áp rồi so sánh pha mà xem. Khi tải trở chúng cùng pha ( có lệch chút do biến áp như bác đã nói ), khi tải cảm dòng điện có xu hướng chậm pha hơn thấy rõ và càng rõ khi tải cảm nặng khi đó hệ số công suất giảm và dĩ nhiên hao hụt sẽ lớn hơn. Các bác làm INVERTER rồi sẽ thấy điều này nếu thử với bóng đèn và quạt.
        Em thấy ổn định điện áp trên tải với biến áp sắt từ khó hơn kiểu dùng biến áp xung do gánh nặng của cả khâu tăng áp và ổn áp đều dồn lên em này.

Hic, cảm ơn 2 bác. Nhưng em chẳng thấy sự lệch pha thêm khi thay đổi tải gì cả
        Không biết các bác làm chạy chưa vậy . Nếu rồi cho em mở rộng tầm mắt được không
        Mà em xin gửi tặng 2 bác cái này :
        1478-7814_23_1_310.pdf
        Le Tri Trong

Comment

Nguyên văn bởi HYknight Xem bài viết
          Hic, cảm ơn 2 bác. Nhưng em chẳng thấy sự lệch pha thêm khi thay đổi tải gì cả
          Không biết các bác làm chạy chưa vậy . Nếu rồi cho em mở rộng tầm mắt được không
          Mà em xin gửi tặng 2 bác cái này :
          [ATTACH]28702[/ATTACH]
          Bạn dùng gì để kiểm tra thế

Comment

Tất nhiên là th sau biến áp sẽ chậm pha hơn th chuẩn rồi. Nếu 2 cái mà trùng pha thì hiệu giữa chúng = 0 thì lấy đâu ra điện áp sai lệch để điều chế PWM nữa ?
            Thất nghiệp :(

Comment

fireman

Tất nhiên là th sau biến áp sẽ chậm pha hơn th chuẩn rồi. Nếu 2 cái mà trùng pha thì hiệu giữa chúng = 0 thì lấy đâu ra điện áp sai lệch để điều chế PWM nữa ?
              Em đang nói tới việc khi thay đổi tải
              Bạn dùng gì để kiểm tra thế
              Em chẳng có gì để kiểm tra. Nhưng khi em phản hồi để điều chỉnh thì thấy ok
              Nếu khi thay đổi tải mà góc lệch pha thay đổi thì với cách phản hồi của em chắc chắn sẽ bị sai vì em không phản hồi cả chu kỳ mà chỉ phản hồi ở vị trí nhất định
              Le Tri Trong

Comment

Hi,
                Tui có tham khảo một mẫu inverter của Phật Sơn (TQ) nó làm theo kiến trúc như bác, nó dùng cầu H đưa tín hiệu SPWM thẳng vào biến áp thường (lõi thép, nặng ~7Kg). Cách nó ổn định điện áp giống với các bộ ổn áp Star tức là thay đổi số vòng dây thứ cấp bằng relay. Chỉ cần so sánh điện áp ra nếu nhỏ hơn mức ngưỡng thì thay đổi số vòng dây tăng hoặc giảm để ổn định điện áp.
                Thân ái.
                Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Em thì hơi khác 1 chút, khi thẩy điện áp đầu ra thấp hơn hoặc cao hơn thì em điều lại PWM
                  Em đang chạy Fpwm= 20KHz làm cho biến áp hơi nóng , theo các bác có cách nào khắc phục hiện tượng này ngoài việc giảm tần số PWM không vì em thích để mức này cho mịn
                  Bác Hard cũng đang làm về món này đúng không, có gì đưa lên anh em trao đôi
                  Le Tri Trong

Comment

Hi,
                    Inverter của Phật Sơn cũng chạy tần số 20KHz, tui cũng thấy ớn vì nó xài biến áp thường. Nhưng chính cái biến áp thường nó làm công tác lọc luôn nên dạng sóng ra rất mượt tuy nhiên tổn hao rất lớn (chủ yếu là tổn hao nhiệt). Cái biến áp đó còn làm luôn nhiệm vụ biến áp sạc khi có điện lưới. Theo hướng dẫn sử dụng thì không nên chạy không tải, tui cũng thử thì nhận thấy rằng khi chạy không tải hoặc non tải thì biến áp nóng hơn khi chạy đủ tải, có lẽ năng lượng thừa nó cho thành nhiệt hết.
                    Tui cũng đang làm inverter nhưng làm kiến trúc khác DC-DC-AC dùng PIC. Tui cũng thiếu kinh nghiệm trong vụ này nên cũng rất cần được chia sẽ kinh nghiệm cùng với tất cả mọi người.
                    Thân ái.
                    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Bác dùng PIC gì ?

Comment

Pic16F, 28 chân trở lên con nào cũng ok
                        Le Tri Trong

Comment

Nguyên văn bởi HYknight Xem bài viết
                          Pic16F, 28 chân trở lên con nào cũng ok
                          Dùng CCP hay Modul PWM chuyên dụng . Mình thấy 16F chủ yếu có CCP 8 bít độ mịn kém. Nên chuyển sang 18F có Modul PWM 10bit , 12bit độ mịn cao.

Comment

Dùng CCP hay Modul PWM chuyên dụng . Mình thấy 16F chủ yếu có CCP 8 bít độ mịn kém. Nên chuyển sang 18F có Modul PWM 10bit , 12bit độ mịn cao.
                            Thực ra mình cũng đang dùng 18F nhưng thực ra 16F cũng vẫn ok.
                            Cả về bộ nhớ lẫn tốc độ,và PWM của 16F cũng có thể đạt tới 10bit
                            Chỉ cần dùng CCP là được, nhưng con có modul PWM chuyên dụng thường đắt hơn
                            Le Tri Trong

Comment

Biến áp sắt từ khi không tải hay non tải có dòng từ hóa lõi thường cao hơn nhiều so với biến áp xung ferrite.
                              À mà bác HYknight thay đổi tải từ trở sang cảm mà pha dòng điện và điện áp vẫn không lệch nhau thì hơi lạ. Nếu vậy chắc bác dùng phản hồi cả dòng và áp và dùng hai vòng PID dòng điện và điện áp lồng nhau thì mới có thể được. Em là dân ngoại đạo nên mấy cái lý thuyết tùm lum em bó tay, mời các bác vào bàn thêm.

Comment

Anh fireman ơi anh có thể chụp lại cái sơ đồ không em xem hình như nó bị mất mấy chỗ.

Comment

Về tác giả

Collapse

HYknight Tìm hiểu thêm về HYknight

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X