Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho hỏi về mosfet P55NF06L

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho hỏi về mosfet P55NF06L

em mới làm sửa cái UPS no' bị đứt cầu trì, đấu lại thì đứt tiếp tháo ra kiểm tra thì thấy còn đèn có số P55NF06L nó bị chết ( đo chiều nào cũng lên) em không biết rõ về còn đèn này, thay thử các đèn mosfet khác vào thì mạch không chạy còi báo pip pip + đèn báo có nháy rồi tắt luôn, không co 220v AC ra, chỗ con fet thay vào thì cực kỳ nóng mặc dù mới có cho 12v Dc vào có mấy giây thôi, mọi người giúp em xem con này có thể dùng con đèn nào thay tương đương được không? trong mạch UPS này có 2 con IRF3205 ( 2 em này tạo xung cho biến áp) 2 con này không chết nhưng hiện tại cũng không chạy, mọi người giúp em con đèn kia với có con nào thay tương đương được không
    cảm ơn mọi người

ai biết con đèn này giúp em với không biết về nó cứ thay các fet khác vào nó không chạy mà nóng phổng tay luôn mặc dù đóng nguồn 12v có 5s

Comment

Cũng có thể là driver đằng trước có vấn đề rồi
      Nếu đúng vậy thì bạn có thay đúng 55NF06 vào thì vẫn chết
      Bạn nói rõ hơn về UPS của bạn đi ? Và nó hỏng trong trường hợp nào ?
      Le Tri Trong

Comment

Khi thay thế tương đương bạn phải xem các thông số có tương đương không, ví dụ như: Loại mosfet, điện trở khi dẫn, tần số làm việc, điện áp, dòng,....
        Mosfet mà nóng thì điện trở dẫn của nó cao hơn con cũ và tần số làm việc không đáp ứng được (thời gian đóng mở không tương đương)

Comment

CON UPS của mình nó hỏng chắc là do người ta dùng bình 30AH mà mình thấy trong vỏ nó ghi là 25AH gì đó lúc mới tháo ra thì thấy đứt cầu trì mình nôi lại thì nó lại đứt tiếp tháo ra kiểm tra thì thấy con fet này chết, thật sự về phần công suất này mình gà lắm về tivi thì còn biết tí thôi
          DRIVER của nó dùng 2 em ic là ( PD326-001rev.1 --- BE500r-PH) và ( 6CEK92K----- LM324AN)
          2 cái dòng số mình viết cách ra đó là dòng trên và dưới của IC
          các bạn nghiên cứu giúp mình nha

Comment

theo cách quy ước mã linh kiện thì có thể thấy con fet này có thông số cơ bản là điện áp làm việc 60V và dòng là 55A. Một con fet trong mạch công suất bị chết thì đừng có thay vội vì nguy cơ mạch driver "tèo" cũng nhiều, nếu Driver luôn out mức cao thì fet thông và nóng là phải...

Comment

hjx ic driver này liệu có mua được không? bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

hanaka Tìm hiểu thêm về hanaka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X