Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Các bộ biến đổi DC/DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Các bộ biến đổi DC/DC

Chào các ace, e là mem mới của dientuvietnam.net. Hiện tại e đang tìm hiểu về các bộ biến đổi DC/DC có cách ly. Sau khi tìm hiểu thì em tìm được 1 vài bộ biến đổi:

1.Flyback converter
    2.full-bridge
    3.haft bridge push-pull

(hình theo thứ tự 1 2 3)

Anh em cho em hỏi là trong những bộ trên thì bộ nào là tối ưu nhất nếu chọn tầm công suất đầu ra từ khoảng 80w --> 120w. Xét cả về mặt chất lượng ổn dòng, công suất, hiệu suất và cả kinh tế nữa.
    Hay anh em biết bộ biến đổi nào khác thì cho em biết luôn.

Em xin chân thành cảm ơn.
    Attached Files

Một câu hỏi quá rộng vì quá nhiều chỉ tiêu, mỗi mô hình có những ưu thế nhất định trong các điều kiện nhất định, cụ thể mạch fly back có ưu thế khi thiết kế mạch có nhiều ngõ ra, nhưng bị giới hạn về công suất ( để tránh dòng quá lớn ), mạch full-bride cho công suất tương đối lớn ( từ 500W-->) thì lại tốn linh kiện. Mạch push-pull có hiệu suất lý thuyết có thể đạt đến 92% nhưng vướng ở vấn đề từ thông không cân bằng. Ngoài 03 mô hình trên còn rất nhiều mô hình khác nhé ( forward, cộng hưởng.....) bác tự tìm hiểu nhé, các vấn đề cơ bản như vậy không ai trả lời đâu.

Comment

Nguyên văn bởi qttq Xem bài viết

Anh em cho em hỏi là trong những bộ trên thì bộ nào là tối ưu nhất nếu chọn tầm công suất đầu ra từ khoảng 80w --> 120w. Xét cả về mặt chất lượng ổn dòng, công suất, hiệu suất và cả kinh tế nữa.
      Hay anh em biết bộ biến đổi nào khác thì cho em biết luôn.

Em xin chân thành cảm ơn.
      Mình nghĩ trong giải công suất này nên chọn FlyBack vì nó đáp ứng được nhiều tiêu chí nhất trong số các tiêu chí bạn đề ra.

Comment

Nguyên văn bởi HoaNang Xem bài viết
        Một câu hỏi quá rộng vì quá nhiều chỉ tiêu, mỗi mô hình có những ưu thế nhất định trong các điều kiện nhất định, cụ thể mạch fly back có ưu thế khi thiết kế mạch có nhiều ngõ ra, nhưng bị giới hạn về công suất ( để tránh dòng quá lớn ), mạch full-bride cho công suất tương đối lớn ( từ 500W-->) thì lại tốn linh kiện. Mạch push-pull có hiệu suất lý thuyết có thể đạt đến 92% nhưng vướng ở vấn đề từ thông không cân bằng. Ngoài 03 mô hình trên còn rất nhiều mô hình khác nhé ( forward, cộng hưởng.....) bác tự tìm hiểu nhé, các vấn đề cơ bản như vậy không ai trả lời đâu.
        Anh có thể nói thêm về các bộ biến đổi khác mà anh biết ko ạ? Em seach khắp rồi mà ko tìm ra được thông tin em cần nên mới lên đây nhờ tới anh em. Em chỉ cần ưu khuyết cơ bản của từng cái thôi. Ko cần chi tiết lắm. Em xin cám ơn.

Nguyên văn bởi NEM CHUA Xem bài viết
        Mình nghĩ trong giải công suất này nên chọn FlyBack vì nó đáp ứng được nhiều tiêu chí nhất trong số các tiêu chí bạn đề ra.
        Cám ơn bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

qttq Tìm hiểu thêm về qttq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X