Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng thảo luận về điều chế áp 3 fa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cùng thảo luận về điều chế áp 3 fa

Mình đang làm một đề tài điều chế áp 3 fa. Đang phân vân không muốn dùng vi điều khiển mà muốn dùng IC số để điều khiển. Mình định điều khiển thysistor để mở. Góc mỏ điều khiển được từ 0 - 180 độ, tức điện áp biến đổi từ 0 - 380V.
    Nhưng vấn đề chủ yếu là mình vẫn chưa tìm được con IC số cho vấn đề này. Bạn nào làm rối hay có con IC số nào thì cho mình ít tài liệu.

Anh xài con 555 đi.
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Comment

Khi mở Thy ở góc gần 180o với tải L rất khó, hay gặp hiện tượng mở hết tại pha sau. Có thể dùng con TCA785 (light dimmer,bán ở MaiKhanh giá 80K) dùng để điều khiển tải R rất tốt, tuy nhiên để đk motor rất khó. Nếu có y cầu điều chỉnh thì cần cách ly bằng biến áp, không nên hạ áp bằng tụ hay trở vì dòng chạy tương đối lớn, nóng rất nhanh. Nếu mạch dùng Thy loại nhỏ (20A) thì mở bằng biến áp xung là chuẩn nhất, với loại lớn thì mình chưa làm bao giờ. Thêm nữa là hầu hết mạch mình sửa đều sdung 2 con Thyristor chứ không thấy dùng 1 con Triac. Một cái mạch dk động cơ DC dùng Thy 20Amax bọn tàu bán giá khoảng 1,5TR đấy, nếu bạn chế được thì chắc sẽ bán được khá. Trước đây mình có làm nhưng không cách ly nên công nhân sờ vào bị giật nên m kô làm nữa.
      ! ! you can win if you want ! !

Comment

Con TCA785 mình cũng đã dùng để điều khiển tốc độ động cơ một chiêu (điều khiển dòng kích từ), điện áp điều khiển chỉ có 40VAC ( dòng max chỉ khoảng 5-6A), điều khiển vô cấp, không có cách ly ( vì mình ngại quấn biến áp). Chạy khá ổn ( vì làm cho hệ thống đồng bộ test các đồng hồ tốc độ trên tàu ), động cơ lấy điện DC nắn trực tiếp từ 220V.
        Nhưng hạn chế của con này là chỉ có 2 chân out PWM, giá như con này có 3 chân out PWM thì xong rồi.
        Chẳng lẽ lại dùng 3 con TAC785? Không biết có được ko? Mình chưa nghĩ ra. Ah, tải lần này chỉ là thuần trở. Lấy đồng bộ của 3 fa để điều khiển được đầy chứ. Mỗi con điều khiển một fa. Còn tín hiệu điều khiển thì nối chung 3 chân của 3 con với nhau. Nhưng dòng khá lớn, thysistor phải to gần bằng phic nước.
        Phải thử xem mới được.
        Ai có cao kiến gì thì góp vui cùng room này nhé.
        Thanks!

Comment

thy to bằng cái phích nước thì nổ chắc to bằng quả pháo cối.
          Khi nào đốt thì nhớ bảo anh em tránh xa nhé.

Comment

Mình chưa dám thử vì vậy mình muốn đưa lên diễn đàn xem có cao thủ nào góp ý đã. Tính sơ sơ nếu mua hết chỗ linh kiện này thì xiền cũng phải lên đến 2t ( 6 số 0 đấy).
            Vừa giảm được giá lại có hiệu quả cao. Đó mới là mục đích hướng tới của tất cả các sản phẩm tiêu dùng.
            Em cũng chưa được nghe thysistor nổ bao giờ cả, vì chưa có cơ hội làm với dòng áp lớn.
            Tình hình này phải mua bảo hiểm trước khi bắt tay vào làm.
            Anh vinamil làm em hơi run run đấy, hiii.

Comment

Điều chế áp 3 pha thì nên dùng FET hoặc IGBT (nghịch lưu áp), không nên dùng thyristor (nghịch lưu dòng). Trừ phi bạn làm việc với các lò thì mới dùng đến nghịch lưu cộng hưởng dùng thyristor, nhưng lúc đó giá thành của nó có 8 số 0 rồi cơ.
              Và đã dùng nghịch lưu áp thì nên kết hợp sin PWM hoặc SVM với động cơ xoay chiều 3 pha. Đấy là những công nghệ hiện nay VN có thể dùng, còn thực tế thì khác.

Comment

To vaiduakhu
                Mình không hiểu lắm bạn nói rõ hơn được không?

Comment

Nguyên văn bởi vaiduakhu Xem bài viết
                  Điều chế áp 3 pha thì nên dùng FET hoặc IGBT (nghịch lưu áp), không nên dùng thyristor (nghịch lưu dòng). Trừ phi bạn làm việc với các lò thì mới dùng đến nghịch lưu cộng hưởng dùng thyristor, nhưng lúc đó giá thành của nó có 8 số 0 rồi cơ.
                  Và đã dùng nghịch lưu áp thì nên kết hợp sin PWM hoặc SVM với động cơ xoay chiều 3 pha. Đấy là những công nghệ hiện nay VN có thể dùng, còn thực tế thì khác.
                  Ở đây students k0 nói đến nghịch lưu mà là bài toán điều chỉnh công suất ra 3 pha. Do vậy bạn ấy mới sử dụng cắt pha thyristor.
                  Nhưng ý bạn ấy nói k0 sử dụng vi điều khiển, sử dụng IC tích hợp thì không rõ lắm là ý làm sao?

Comment

Bạn " vinamil " hiểu đúng ý mình muốn nói rồi. Cám ơn bạn đã chia sẻ.
                    Mình đang tìm con IC số nào lấy được tín hiệu đồng bộ của 3 fa để từ đó điều khiển góc mở của thysistor từ điểm 0 của mỗi fa. IC đó phải có 3 đầu vào lấy được góc fa của mỗi fa, có 3 đầu phát xung kim ( hoăc tần số cao ) để thay đổi góc mở của thysistor.
                    Mình mới tìm được con điều khiển động cơ 3 fa, cũng gần giống với yêu cầu. Nhưng hơi đắt, tận 400k/ 1con.
                    IRAMX16UP60A

Comment

Ừm, cái đấy gọi là bộ biến đổi xung áp xoay chiều 3 pha. IC số cho loại này gọi là "3-phase control". Những IC kiểu này thường tích hợp luôn cả VXL/VĐK trong nó cho nên không thể rẻ được.

Comment

Con này dùng được không nhỉ?
                        http://www.irf.com/product-info/data...ata/ir2136.pdf
                        IR2136
                        Con này điều khiển đóng mở IGBT.

Comment

Mình có 1 sơ đồ dùng 339 và 4053, điều khiển Tri&Thy, nếu students cần hãy để địa chỉ mail, mình up cho.
                          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

bạn send cho mình để học hỏi thêm nhé.
                            mail: nguyenvanhai@cscvn.com

Comment

To nhathung1101

Bạn có thể send cho mình theo địa chỉ này được không: quoclo5@yahoo.com

Cảm ơn bạn nhiều!

Comment

Về tác giả

Collapse

students Tìm hiểu thêm về students

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X