Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tính tiết diện dây dẫn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tính tiết diện dây dẫn

Xin chào các bác
    Không biết post bài này ở đây có đúng không, nhưng em đang bí quá nhờ các bác chỉ giáo:
    Em đang cần công thức tính tiết diện dây dẫn điện xoay chiều với điện áp và dòng diện cho trước, còn dây dẫn thì bằng đồng (Cu)
    Ví dụ tính tiết diện dây dẫn điện bằng đồng AC 220V/10A sao cho vừa đủ, không bị quá tải, dùng trong dân dụng
    Cám ơn các bác quan tâm

Để tính toán một cách chính xác thì cũng khá phức tạp đấy nhưng bạn có thể tính nhanh tùy theo tiêu chuẩn kỹ thuật của công trình như sau: Đối với tiêu chuẩn của Châu âu thì người ta thường lấy mật độ dòng điện là 3A/mm vuông, còn VN thông thường lấy 5A/mm vuông.Vd 10A thì bạn có thể chọn dây 2mm vuông.Tuy nhiên bạn phải chú ý đến các điều kiện khác như:Thời gian làm việc trong ngày,chiều dài của dây từ nguồn đến thiết bị...
    Have a nice day !

Comment

Nếu được các bác có thể cho em công thức tính tiết diện như trên trường học được không? VD: như tính cho dây đồng, dây nhôm,... Thông số đầu vào là cường độ dòng điện, điện áp, chiều dài dây dẫn (nếu cần)
      Thanks a lot

Comment

Với máy biến áp thì d = 1.13 x Căn bậc 2 của I.
        d = đường kính dây dẫn ( Cu). I = cường độ dòng điện.
        Với truyền tải điện năng thì tùy thuộc vào đi dây ngoài ( làm mát tốt) hay đi trong ống .... ( Tra bảng về tiêu chuẩn dây dẫn của điện lực)
        Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
        Máy giặt
        Lò vi sóng
        Bếp từ.
        Tủ lạnh.
        Điều hòa

Comment

các anh ơi làm on cho em hỏi công thức tínn cường độ dóng điện cho dây đồng cho động cơ.vd như dây đồng có đường kinh 1mmm thì cường độ dòng điện cho vừa.em xin cam on trước!

Comment

Bạn tham khảo tại link này nè..chi tiết lắm : http://logic.findtalk.net/forum-f85/topic-t1002.htm

Comment

cập nhật link mới nha: http://www.diendanplc.info/forum/showthread.php?t=816

Comment

Về tác giả

Collapse

dungphan Tìm hiểu thêm về dungphan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X