Thông báo

Collapse
No announcement yet.

motơ cho máy bay điều khiển

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• motơ cho máy bay điều khiển

em poss vào đây nếu ko đúng thì cho em xin lỗi trước
    em thấy trên mạng có chỉ cách quấn dây cho motơ của ổ đĩa CD làm cho nó mậnh thêm để dùng trong mô hình máy bay.Vậy cho em hỏi là trong đây có ai biết cách quấn dây như vậy ko?hoặc có cách # cũng dc.Em ở Biên Hoà,ai ở gần cho em thì chỉ cho em chỗ làm càng tốt.thanks mọi người.

Động cơ của ổ đĩa CD thuộc dòng brushless-DC, cách quấn dây khá đơn giản. Có lẽ bạn đã biết rồi, nhưng bqviet vẫn giới thiệu với 2 trang sau có mô tả chi tiết cách quấn lại dây cho động cơ ổ CD
    http://goldeneye.ethz.ch/index
    http://members.jcom.home.ne.jp/42232..._Brushless.htm

Tuy nhiên, vẫn lưu ý bạn rằng quấn lại động cơ vẫn chưa chắc tăng công suất đủ để chạy mô hình máy bay. Những người quấn lại dây và đăng kết quả trên mạng thường phải kết hợp thay nam châm động cơ thành loại mạnh hơn (nam châm đất hiếm chẳng hạn) và sử dụng bo mạch điều khiển thiết kế riêng thật cẩn thận mới mong thành công được. Đối với người không chuyên, quá trình trên khả năng 99,99% thất bại.

Cách hiệu quả nhất là mua sẵn động cơ chuyên cho mô hình máy bay. Hiện chúng đã bán tương đối phổ biến ở Tp HCM, giá cũng không đắt - thường là rẻ hơn so với công quấn lại dây + giá nam châm đất hiếm. Nếu quyết tâm DIY cho biết và chấp nhận tốn nhiều công, nhiều $$$ sửa đi làm lại ... thì ... cứ làm cho biết.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Động cơ của ổ đĩa CD thuộc dòng brushless-DC, cách quấn dây khá đơn giản. Có lẽ bạn đã biết rồi, nhưng bqviet vẫn giới thiệu với 2 trang sau có mô tả chi tiết cách quấn lại dây cho động cơ ổ CD
      http://goldeneye.ethz.ch/index
      http://members.jcom.home.ne.jp/42232..._Brushless.htm

Tuy nhiên, vẫn lưu ý bạn rằng quấn lại động cơ vẫn chưa chắc tăng công suất đủ để chạy mô hình máy bay. Những người quấn lại dây và đăng kết quả trên mạng thường phải kết hợp thay nam châm động cơ thành loại mạnh hơn (nam châm đất hiếm chẳng hạn) và sử dụng bo mạch điều khiển thiết kế riêng thật cẩn thận mới mong thành công được. Đối với người không chuyên, quá trình trên khả năng 99,99% thất bại.

Cách hiệu quả nhất là mua sẵn động cơ chuyên cho mô hình máy bay. Hiện chúng đã bán tương đối phổ biến ở Tp HCM, giá cũng không đắt - thường là rẻ hơn so với công quấn lại dây + giá nam châm đất hiếm. Nếu quyết tâm DIY cho biết và chấp nhận tốn nhiều công, nhiều $$$ sửa đi làm lại ... thì ... cứ làm cho biết.
      a biết chỗ nào trên sài gòn bán ko ạ?loại mua lại cũng đc vì đây là lân đâu em làm nên cũng chưa muốn đầu tư nhiều.Mạch điều khiển thì mình có thể dùng mấy cái mạch trên 4rum này ko?loại mà dùng led hồng ngoại đó.

Comment

em tính lấy động cơ đề của xe máy mang ra thợ nó quấn lại đc ko ạ?nếu làm như vậy thì nó có hao nguồn ko?nguồn thì em tính xài pin của laptop.mong mọi người chỉ giáo.

Comment

Nguyên văn bởi daovanminh Xem bài viết
          em tính lấy động cơ đề của xe máy mang ra thợ nó quấn lại đc ko ạ?nếu làm như vậy thì nó có hao nguồn ko?nguồn thì em tính xài pin của laptop.mong mọi người chỉ giáo.
          Pin laptop thì e là không chịu nổi động cơ đề, nếu động cơ đề cuốn lại sẽ yếu hơn để chạy được pin laptop thì e là không đủ lực để nâng máy bay với trọng lượng lớn như vậy. Có lẽ khả thi hơn là quấn lại động cơ CD-ROM nhưng mà phải kiếm được nam châm cực mạnh và phải lắp vào thật cân đối không thì nó rung chịu không nổi. Động cơ CD-ROM quấn lại chạy ác chiến lắm, nó có khả năng hút dòng tới 15A, không biết dùng nguồn gì đây.
          Không thì mua u nó con Helicoper của Tàu mà chơi cho lành, có khi còn rẻ hơn đồ DIY.
          Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
          Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

ohm,em tính lấy động cơ đề để làm xe oto dieu khiển,vì tính làm máy bay nhưng phần làm mô hình xem trên mang có clip dạy thấy khó wa' nên tính chuyển wa làm ôtô cho dễ,Vậy a có biết nên chon động cơ j` để thích hợp làm đông cơ cho oto ko? ko?

Comment

DIY hiếm khi rẻ, mục đích chính là để thỏa mãn niềm vui sáng tạo. Đồ tàu khựa có thể rẻ nhưng chẳng bao giờ lành, từ cái quần cái áo cái đồ chơi cho tới cả một nhà máy.

Bên diễn đàn CLB mô hình
              http://clbmohinh.com/forum/
              có nhiều thành viên nhập về để chơi và bán động cơ điện chuyên cho mô hình.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                DIY hiếm khi rẻ, mục đích chính là để thỏa mãn niềm vui sáng tạo. Đồ tàu khựa có thể rẻ nhưng chẳng bao giờ lành, từ cái quần cái áo cái đồ chơi cho tới cả một nhà máy.

Bên diễn đàn CLB mô hình
                http://clbmohinh.com/forum/
                có nhiều thành viên nhập về để chơi và bán động cơ điện chuyên cho mô hình.
                em cũng đã wa bên đó rồi nhưng họ cũng ko có nhưng thứ em tính làm,hiện tại cái em muốn biết là nếu dùng động cơ đề thì liệu 6cell laptop nó có chịu đc ko?và chịu đc bao lâu?ngoài các tiệm quấn motơ nó có nhận quấn cái motơ đề đó ko?theo mọi người thì nên quấn như thế nào mà vừa mạnh mà lại đỡ hao nguồn(cái này hơi khó).Mong mọi người cho em ý kiến.thanks

Comment

em cũng đã wa bên đó rồi nhưng họ cũng ko có nhưng thứ em tính làm,hiện tại cái em muốn biết là nếu dùng động cơ đề thì liệu 6cell laptop nó có chịu đc ko?và chịu đc bao lâu?ngoài các tiệm quấn motơ nó có nhận quấn cái motơ đề đó ko?theo mọi người thì nên quấn như thế nào mà vừa mạnh mà lại đỡ hao nguồn(cái này hơi khó).Mong mọi người cho em ý kiến.thanks
                  động cơ đề không thể quấn lại làm máy bay được vì nó quá nặng. motor dùng cho mô hình là 3 pha brusless. nó chỉ bằng đầu ngón chân hoặc ngón tay nhưng mạnh và nhanh kinh khủng. pin dùng cho nó là pin có dòng xả cực lớn trong thời gian rất ngắn và rất nhỏ gọn. pin laptop không thích hợp để bay. mình khuyên bạn nên mua từ 1tr trở lại bạn có thể có một chiếc máy bay hoàn chỉnh.

Comment

Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                    động cơ đề không thể quấn lại làm máy bay được vì nó quá nặng. motor dùng cho mô hình là 3 pha brusless. nó chỉ bằng đầu ngón chân hoặc ngón tay nhưng mạnh và nhanh kinh khủng. pin dùng cho nó là pin có dòng xả cực lớn trong thời gian rất ngắn và rất nhỏ gọn. pin laptop không thích hợp để bay. mình khuyên bạn nên mua từ 1tr trở lại bạn có thể có một chiếc máy bay hoàn chỉnh.
                    bạn chưa đọc hết từ đầu topic của mình sao? đầu tiền thì mình có ý là làm máy bay nhưng sao đó thì thấy làm phần kit khó wa' nên mình chuyển wa là xe oto cho nó dễ hơn 1 chút.dù sao cũng thanks bạn gop' ý.

Comment

mọi người cho em ý kiến với.....

Comment

mọi người cho em ý kiến với.....
                        ý kiến nhé. bạn định làm oto từ motor đề quấn lại đúng không. theo mình thì bạn không nên quấn lại vì nó vẫn rất nặng để làm xe. và cũng khó tìm các bánh răng truyền động để gắn vào cái cốt to đùng của nó, ngoài ra chi phí quấn lại sẽ rất cao so với bạn mua cái mới

để làm xe thì motor bán thiếu j bạn, rất nhỏ gọn, đủ loại công suất, đủ loại vòng tua. nếu bạn muồn làm xe tăng thì họ có bán sẵn motor giảm tốc lun. chỉ mấy chục ngàn

Comment

Nguyên văn bởi tda1415 Xem bài viết
                          ý kiến nhé. bạn định làm oto từ motor đề quấn lại đúng không. theo mình thì bạn không nên quấn lại vì nó vẫn rất nặng để làm xe. và cũng khó tìm các bánh răng truyền động để gắn vào cái cốt to đùng của nó, ngoài ra chi phí quấn lại sẽ rất cao so với bạn mua cái mới

để làm xe thì motor bán thiếu j bạn, rất nhỏ gọn, đủ loại công suất, đủ loại vòng tua. nếu bạn muồn làm xe tăng thì họ có bán sẵn motor giảm tốc lun. chỉ mấy chục ngàn
                          chỉ mấy chục thôi hả a?em chỉ cần loại mạnh 1 tí thôi.Chỗ nào bán loại moto đó thể?em ở Biên Hoà có thể mua ở trên tpHCM.nếu a có thì có thể nt cho em wa sdt 01693713456.thanks

Comment

chỉ mấy chục thôi hả a?em chỉ cần loại mạnh 1 tí thôi.Chỗ nào bán loại moto đó thể?em ở Biên Hoà có thể mua ở trên tpHCM.nếu a có thì có thể nt cho em wa sdt 01693713456.thanks
                            phải coi bạn tính chơi cái xe như thế nào đã chứ, to hay nhỏ, tỉ lệ bao nhiêu,.. rùi mới bít dùng cái motor nào cho phù hợp chứ, motor cũ thì ra đường Vĩnh Viễn quận 10 có bán đầy đủ, từ nhỏ đến lơn, nếu dùng motor 3 pha thì lấy cd room mod lại cũng đựuoc, nhưng phải thây nam châm, độ bạc đạn, quấn lại dây, mua ESC (bộ điều khiển motor 3 pha ) chắc cũng vài trăm k , motor 3 pha thì bán trên tp rất nhiều khoảng 150k là có thể có 1 cái khá ngon rùi chế cũng mệt. Còn vụ tính vòng dây thì hầu hết phải có kinh nghiệm, tính toán phức tạp mà chắc chắn ko ngon như mua, nên mua cho lành, quấn cho vui thì được, mình đã làm 1 cái máy mài mini bằng motor tự quấn chạy cũng ok lắm
                            CK6C -HUI

Comment

Đường Vĩnh Viễn có bán, nhưng không phải mấy chục ngàn đâu. Con 12v / 24v chạy 80 vòng/phút cỡ 100k (trả giá nhe), con 120 vòng /phút cỡ 120k. Chúc vui.
                              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Về tác giả

Collapse

daovanminh Tìm hiểu thêm về daovanminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X