Nguyên văn bởi vinh0904426
Xem bài viết
Thông báo
Collapse
No announcement yet.
giúp mình tính đường kính dây quấn biến áp nguồn ampli
Collapse
X
-
Tính toán máy biến áp công suất nhỏ cho 1 MBA có chiều dày xếp tôn là a =5cm; bản rộng b=3cm;điện áp
vào 220v; điện áp ra 12v dùng để nạp ác quy
- bước 1: tính tiết diên có ích của lõi thép=a*b=5*3=15 (cm2)
- bước 2: tính số vòng/vôn:50/15=3.3 vòng-số vòng cuộn sơ cấp:220*3.3=726 vòng
-số vòng cuộn thứ cấp:12*3.3=40 vòng
- bước 3: tính tiết diện dây quÂn:
- công suất của máy biến áp:P=S2/1,44=225/1.44=156w
-dòng điện cuộn sơ:I1=p1/u1=156/220=0,7A
-công suất của cuộn thứ cấp:P2=P1*0,9=156*0,9=140w
-dòng điện thư cấp:I2=P2/U2=140/12=11,7A
- bước 4: Tính tiết diện dây quÂn:
-dây quấn sơ:căn bậc 2 cua I1/3,14=0,7/3,14=0,50mm2
-dây quấn thứ cấp:căn bậc 2 của 11,7/3,14=2,0mm2
các bác xem và nhận xét dùm em nhéLast edited by hoanglam1976; 14-12-2013, 11:13.
Comment
-
Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viếtĐọc bài này thấy buồn cười không chịu được!!! câu 2 và 4 thật là "pác học" (đề nghị quấn 600vòng, dây 0,2 HOẶC 0,5ly) ,và 2 dòng chữ màu xanh lá và xanh dương thì càng "độc" hơn nữa chắc là dùng dây nhôm phế phẩm nên dây 1,2ly cho ra được 3 Amper?!!! trong kỹ thuật mà "tùy hứng" kiểu này thì bó tay luôn !
Comment
-
Công thức quấn biến áp lõi tôn si líc (cuộn sơ cấp và thứ cấp riêng biệt, không phải là biến áp tự ngẫu).
1- Công suất: S (diện tích lõi tính bằng cm) = 1,25 căn bậc 2 của P (công suất = W) .
2- Số vòng vôn của cuộn sơ cấp và thứ cấp: 45 : S. Đấy là công thức quấn vòng vôn của các nước. Chất lượng lõi tôn si líc như nhau nhưng biến áp Mỹ chắc là cẩn thận hơn thì tính: 49 : S (dư hơn 1 chút).
Tiết diện dây thì căn cứ vào thực tế công suất lõi và từ đi 1 số tiêu chí như đệm cách điện....
Có người cẩn thận hơn tính vòng vôn theo: 49 : S và khi quấn lấy vải tẩm dung dịch cánh kiến cầm lấy dây đang quấn để thêm cách điện dây thì dùng bền ngang tủ lạnh Electrolux.
Comment
-
Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viếtTính toán máy biến áp công suất nhỏ cho 1 MBA có chiều dày xếp tôn là a =5cm; bản rộng b=3cm;điện áp
vào 220v; điện áp ra 12v dùng để nạp ác quy
- bước 1: tính tiết diên có ích của lõi thép=a*b=5*3=15 (cm2)
- bước 2: tính số vòng/vôn:50/15=3.3 vòng-số vòng cuộn sơ cấp:220*3.3=726 vòng
-số vòng cuộn thứ cấp:12*3.3=40 vòng
- bước 3: tính tiết diện dây quÂn:
- công suất của máy biến áp:P=S2/1,44=225/1.44=156w
-dòng điện cuộn sơ:I1=p1/u1=156/220=0,7A
-công suất của cuộn thứ cấp:P2=P1*0,9=156*0,9=140w
-dòng điện thư cấp:I2=P2/U2=140/12=11,7A
- bước 4: Tính tiết diện dây quÂn:
-dây quấn sơ:căn bậc 2 cua I1/3,14=0,7/3,14=0,50mm2
-dây quấn thứ cấp:căn bậc 2 của 11,7/3,14=2,0mm2
các bác xem và nhận xét dùm em nhéLÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.
Comment
-
Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viếttheo mình thì công tức tính tự ngẫu với cách li giống như nhau chỉ khác 1 cái dây sơ và thứ liền còn cái còn lại sơ và thứ riêng biệt thôi
Comment
-
Nguyên văn bởi thom1978 Xem bài viếtsau khi đọc rất nhiều tài liệu, rất nhiều công thức chẳng biết theo công thức nào, mình tạm tính thế này:
S0= 0,9X3,5X6,5 gần bằng 20cm2 (lõi Nga, độ dày nhỏ 0.35mm nên hệ số lấy 0,9 )
P=S/1,44= 20 /1,44 = 277W
dòng sơ cấp I1=P/U1=277/220= 1,25A
dòng thứ cấp I2=P/U2=277/30X2=4,615A
số vòng/vol = 45/20= 2,25vòng/vol (chẳng biết k=45 có đúng ko, mình thấy BA Nhật k rất nhỏ, k=28!!!)
số vòng sơ cấp 220vX2,25=495vòng
số vòng thứ cấp 1,1X30X2X2,25=148 vòng
tiết diện dây (chọn mật độ dòng điện là 2,5A/mm2
tiết diện dây sơ cấp s1= I1/J= 1,25/2,5 =0,5 mm2
tiết diện dây thứ cấp s2= I2/j= 4,615A/2,5 = 1,846 mm2
đường kính dây sơ cấp d1=1,13căn s1 =1,13 căn0.5=0.79 chọn dây 80
đường kính dây thứ cấp d2=1,13 căn s2= 1,13 căn1,846=1,53 chọn dây 1,5mm
công thức nhiều quá chẳn biết theo công thức nào? các bạn giúp mình kiểm tra xem mình tính thế có hợp lí ko để mình tiến hành quấn dây?
tính xem có đủ khe để quấn dây hay ko , với chiều dài cuộn dây là 50mm thì số vòng quấn được của 1 lớp dây sơ cấp là 50/0.8=62 vòng sơ cấp 495vòng vậy phải quấn số lớp dây là 495/62=7,9 hay 8 lớp dây, độ dày 8 lớp dây này là 8X0.8+0,1X(8-1)=7,1mm với chiều dài cuộn dây là 50mm thì số vòng quấn được của 1 lớp dây sơ cấp là 50/1,5=33 vòng thứ cấp 148 vòng vậy phải quấn số lớp dây là 148/33=4.48 hay 5 lớp
độ dày của 5 lớp này là 5X1,5+ 0.1X(5-1)=7,5+0.4=7,9mm
tổng cộng cả sơ và thứ dầy 7.1+7,9= 15mm vừa khít với khe hở,(khe hở là 17mm) , lại thêm lót giấy, độ dày của cốt nhựa nữa chứ, kinh thật?????
Lại còn tính toán hệ số lấp đầy nữa chứ mình chẳng hiểu, mệt thật...
vậy phải giảm công suất, giảm đường kính dây sơ và thứ thôi?,,,,
Comment
-
Nguyên văn bởi hoatieu_2006 Xem bài viếtE vẫn chưa hiểu sao 20/1.44 = 277.
= 20x20 /1.44 = 277.
Comment
-
Các bác xem e tính như zầy có dc chưa ak....
BA 220 to 30 × 2
SO = 4×7.5×0.9 = 27cm²
P= S^²÷1.44 = 27^²÷1.44 = 506w mình chọn công suất nhỏ xuống 1 tý 470w
Dòng sơ cấp I1: P÷U1 = 470÷220 = 2.13A
Dòng thứ cấp I2: P÷U2 = 470÷60 = 7.83A
Số vòng /vol = 45÷27= 1.66 vòng
Tiết diện dây: chọn mật độ dòng điện J là 2.5A
Tiết diện dây sơ cấp: S1=I1÷J = 2.13÷2.5 = 0.85 mm²
Tiết diện dây thứ cấp: S2=I2÷J = 7.83÷2.5 = 3.13 mm²
Đường kính dây sơ cấp: D1 = 1.13√S1 = 1.13√0.85 = 1.0 mm²
Đường kính dây thứ cấp: D2 = 1.13√S2 = 1.13√3.13 = 1.9 mm²
Số vòng sơ cấp: 220×1.66 = 365 vòng
Số vòng thứ cấp: 1.1×60×1.66 = 109 vòng
Comment
-
Nguyên văn bởi phamvanngoan Xem bài viếtCác bác xem e tính như zầy có dc chưa ak....
BA 220 to 30 × 2
SO = 4×7.5×0.9 = 27cm²
P= S^²÷1.44 = 27^²÷1.44 = 506w mình chọn công suất nhỏ xuống 1 tý 470w
Dòng sơ cấp I1: P÷U1 = 470÷220 = 2.13A
Dòng thứ cấp I2: P÷U2 = 470÷60 = 7.83A
Số vòng /vol = 45÷27= 1.66 vòng
Tiết diện dây: chọn mật độ dòng điện J là 2.5A
Tiết diện dây sơ cấp: S1=I1÷J = 2.13÷2.5 = 0.85 mm²
Tiết diện dây thứ cấp: S2=I2÷J = 7.83÷2.5 = 3.13 mm²
Đường kính dây sơ cấp: D1 = 1.13√S1 = 1.13√0.85 = 1.0 mm²
Đường kính dây thứ cấp: D2 = 1.13√S2 = 1.13√3.13 = 1.9 mm²
Số vòng sơ cấp: 220×1.66 = 365 vòng
Số vòng thứ cấp: 1.1×60×1.66 = 109 vòng
chú ý là lổi fe này cửa sổ hơi nhỏ, nếu quấn dây bằng tay dây sẻ bị cọm dầy hơn ,lỏi dây đồng sẻ khó cho vào cửa sổ, nên giảm đường kính dây xuống một cấp.
Comment
-
Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viếtTính toán máy biến áp công suất nhỏ cho 1 MBA có chiều dày xếp tôn là a =5cm; bản rộng b=3cm;điện áp
vào 220v; điện áp ra 12v dùng để nạp ác quy
- bước 1: tính tiết diên có ích của lõi thép=a*b=5*3=15 (cm2)
- bước 2: tính số vòng/vôn:50/15=3.3 vòng-số vòng cuộn sơ cấp:220*3.3=726 vòng
-số vòng cuộn thứ cấp:12*3.3=40 vòng
- bước 3: tính tiết diện dây quÂn:
- công suất của máy biến áp:P=S2/1,44=225/1.44=156w
-dòng điện cuộn sơ:I1=p1/u1=156/220=0,7A
-công suất của cuộn thứ cấp:P2=P1*0,9=156*0,9=140w
-dòng điện thư cấp:I2=P2/U2=140/12=11,7A
- bước 4: Tính tiết diện dây quÂn:
-dây quấn sơ:căn bậc 2 cua I1/3,14=0,7/3,14=0,50mm2
-dây quấn thứ cấp:căn bậc 2 của 11,7/3,14=2,0mm2
các bác xem và nhận xét dùm em nhé
Comment
-
Nguyên văn bởi recover Xem bài viết- hình như ở bước 4, chỗ ấy là bán kính của dây dẫn chứ...
tính tiết diện dây xong mới đổi ra đường kính dây,
Comment
Bài viết mới nhất
Collapse
-
bởi mèomướpDạ chú nhat... hông nên nói chơi về thần tiên đâu ạ...
-
Channel: Điện tử gia dụng
hôm nay, 06:22 -
-
bởi nhathung1101Em ăn chay, thì đã lên chùa.
Em lên chùa thì Bụt chạy mất dép.
Bụt chạy rồi thì mấy kỹ sư biết kêu ai?
Vì rất rất nhiều kỹ sư, vẫn khóc lóc, và Bụt hiện lên hỏi:
- Ếch con, tại sao con khóc???-
Channel: Điện tử gia dụng
Hôm qua, 15:37 -
-
Trả lời cho Về MAIN Máy In EPSON L310bởi minhngoc203Dòng máy này có phần mềm reset epson L310 : https://www.datvietcomputer.com/down...l360-l365.html, nhưng mình nghĩ , máy in có thể lỗi ic rom , bạn nạp lại rom L310 xem.
-
Channel: Điện tử dành cho người mới bắt đầu
27-04-2025, 08:30 -
-
bởi vi van phamCháu đừng khuyên lão nhà thùng như thế. Chỉ uống vai chai lão đã cầm dao tìm mèo thịt. Bây giờ tập dưỡng sinh, ăn vài chai thì........
-
Channel: Điện tử gia dụng
27-04-2025, 07:21 -
-
bởi mèomướpDạ từ bé cháu chỉ dám loanh quanh ở bản thôi ạ hông dám ra ngoài đâu. Chú nhat...với bác vi... nên hạn chế uống rượu, giành thời gian trồng rau, tập dưỡng sinh và thi thoảng ăn chay ạ...
-
Channel: Điện tử gia dụng
27-04-2025, 07:02 -
-
bởi vi van phamNhắn tin khẩn:
Mèo mướp trốn về bản ngay. Lão nhà thùng xỉn, tay cầm dao tìm mèo thịt. Về bản làng nhờ chị hàng xóm giúp đỡ....-
Channel: Điện tử gia dụng
27-04-2025, 05:57 -
-
Trả lời cho Tổng hợp quạt điện : điện tử , Cơ , phun sươngbởi Nikon57Cảm ơn meomuop đã chỉ dẫn. Mình làm theo lời khuyên đầu tiên của bạn " tìm dây và nối lại". Mắt tuy kém nhưng ngồi bình tĩnh vẫn tìm được và đã nối xong như hình. Cảm ơn bạn rất nhiều nhé....
-
Channel: Điện tử gia dụng
26-04-2025, 23:16 -
-
bởi nhathung1101Đệ đang ôm chai đây... Kính lão 1 chén nhé!
Đệ có trên tay dao cạo lông....
Ngắm nghía xung quanh tìm con mèo...
Dưng mà quên mất mèo lên đĩa...
Thôi cứ uống say mặc kệ mèo......-
Channel: Điện tử gia dụng
26-04-2025, 21:33 -
-
Trả lời cho Tổng hợp quạt điện : điện tử , Cơ , phun sươngbởi mèomướpDạ chú tìm dây và nối lại ạ. Ko thì chú cắt vứt cuộn ấy đi rồi nối dây bỏ qua cuộn ấy. Hoặc là quấn lại cuộn ấy thì càng tốt, chú ý số vòng dây và hướng quấn để đấu nối...
-
Channel: Điện tử gia dụng
26-04-2025, 20:52 -
-
Trả lời cho Tổng hợp quạt điện : điện tử , Cơ , phun sươngbởi Nikon57Mình có cái quạt trần điện cơ, xông điện vào không chạy . Dỡ xuống tháo ra quan sát thấy một đầu dây trong một bối dây bị đứt thò ra goài. Quạt cố, cả cuộn làm việc và cuồn đề bố trí thành một vòng . Xin xem ảnh kèm theo. Đo trở...
-
Channel: Điện tử gia dụng
26-04-2025, 15:09 -
Comment